Cho em hỏi về lệnh hatch

• Thread starter truongctm7
  • Ngày mở chủ đề
T

truongctm7

Author
em thử vẽ 1 hình tròn và 1 hình vuông có biên dạng kín nhưng không hiểu sao khi dùng lệnh hatch thì không được. Mong các bác giúp em

Auto Cad vẫn thường lỗi vậy đó.

Đúng là AutoCAD 2002 và 2004 vẫn thường bị như vậy, bạn chỉ việc lăn lăn nút giữa để phóng to thu nhỏ hình lại rồi dùng lệnh Hatch là được (hoặc không thì save lại, đóng AutoCAD sau đó khởi động lại là xong).

Mình dùng AutoCAD Mechanical 2008 thì không sao

Kể cả Autocad 2007 mình dùng cũng bị lỗi này, do bạn để chế độ nhìn trong hình vẽ thôi Zoom là ok, mình cũng gặp nhiều rồi mà đầu tiên cũng tưởng do mình vẽ không liền hì hục vẽ lại sau mới biết là do hiển thị.

T

truongctm7

Author
em thử zoom nhưng không được nhưng em có cách khắc phục rồi
mở 1 bản vẽ mới sau đó coppy bản cũ và paste vào bản mới là ok, nhưng trong quá trình vẽ trên bản mới không nên save khi chưa dùng hết các lệnh hatch không thì sau khi save sẽ không hatch dc nữa

L

luongtoitt

Author
Vấn đề này mình cũng gặp thường xuyên. Khi bạn gặp lỗi như vậy thì bạn hãy thoát khỏi lệnh hatch (nhấn ESC), rồi zoom nhỏ lại và sau đó dùng lệnh hatch lại để gạch mặt cắt là OK, không cần phải copy qua bản vẽ khác đâu, mất thời gian

QuyenQCM

Active Member
đây không phải là lỗi,tại vì bạn chưa hiểu hết về nó thôi.trong acad muốn gạch mặt cắt không bị báo lỗi thì bạn phải zoom toàn bộ phần cần hatch lên sau đó click điểm trong vùng hatch.lúc này bạn có thể zoom to nhỏ tuỳ ý mà không bị lỗi nữa,trường hợp này cũng xảy ra cho lệnh trim và extend

H

HOATECH

Author
Không phải do lỗi cad,do bạn không zoom nhỏ lại hoặc scale quá nhỏ or quá lớn.very simble

Đúng rồi, bổ sung thêm: bị chồng các nét với nhau biên dạng hở nhưng không nhìn thấy bằng mắt thường