Cho mình hỏi cách vẽ chi tiết lặp đi lặp lại trong Unigraphic. thép

• Thread starter nhanyugi
  • Ngày mở chủ đề
N

nhanyugi

Author
Mình đang làm cho một công ty chuyên thiết kế kết cấu thép. Các bạn trên diễn đàn meslab cho mình hỏi là trong Unigraphic có phần vẽ các profile lặp đi lặp lại không để đỡ tốn thời gian vẽ đi vẽ lại nhiều lần, giống như công cụ iFeature trong Inventor( Công cụ này rất hửu ích, nếu ai đã từng thiết kế) hay Block trong Autocad. Chứ mình tìm trong Unigraphic hoài mà không thấy, mong các bạn giúp đỡ mình với.

Ðề: Cho mình hỏi cách vẽ chi tiết lặp đi lặp lại trong Unigraphic. thép

cái này phần mềm nào chả có...theo cách làm của bạn thì là dùng asembly(lắp ghép) trong các phần mềm 3D bạn vẽ 1 lần và muốn đưa nó lắp vào bao nhiêu chi tiết khác tại những vị trí khác nhau......giống như vẽ cái băng tải dùng đến 6 đến 7 part giống nhau mà các chi tiết trong đó đa số là thép chữ V cùng 1 tiết diện và kích thước thì ta lắp lại rồi nếu bạn muốn ghép nó thành 1 khối thì unit nó lại là thành 1 part mà không phải vẽ nhiều

N

nhanyugi

Author

không phải vậy bạn, cái mà bạn nói thì nó quá là cơ bản rồi. ý của mình đây là lặp đi lặp lại Biên dạng (profile) giống như iFeature trong Inventor chứ không phải là insert thêm part như bạn nói.

N

nhanyugi

Author

bạn có thể xem video sau để hiểu ý mình nói, tại cái này khó diễn tả bằng lời quá. bạn nào biết giúp mình với nhé. http://www.youtube.com/watch?v=Fd9YbjI2mVQ

Nếu bạn cần lặp đi lặp lại nhiều lần thì có nhiều cách để làm trên NX:
+ Nếu lặp lại một loại chi tiết nhiều lần có thể sử dụng part family để tạo thư viện (ví dụ những chi tiết bulon, đai ốc...)
+ Nếu lặp lại các biên dạng có thể dùng add nó vào thư viện Profile bằng cách đưa biên dạng vào thư viện Reuse.
+ Trong 1 chi tiết thì có thể copy biên dạng bình thường, sử dụng tham số kích thước Expression ...
+ Các lệnh nhân đối tượng trong NX cũng rất liện lợi, có thể dùng cho cả những trường hợp k có feature history.

theo mình thấy bạn dùng NX chưa chuẩn thôi xem qua cái clip của bạn thì hoàn toàn làm đc bằng công cụ hỗ trợ trên asembly như trên mình đã trình bày còn nếu đơn giản hơn dùng lện trong feature (patten feature) bạn đưa hản cái sản phẩm bạn muốn thiết kế lên đây mọi người sẽ biết bạn cần gì hơn.... như trên cái clips thì có thể dùng asembly rồi subtrac là sẽ được như clips của bạn

N

nhanyugi

Author

hix hix cái sp của mình nó không đơn giản như vậy. nhưng mà cái profile lặp đi lặp lại ở đây mình có thể chỉnh sửa được và có thể insert bất cứ chỗ nào và thay đổi tùy chỉnh theo ý mình muốn. cái này là thiết kế trên part luôn chứ không cần phải vào môi trường assembly(vì thiết kế khung thép mà). mình không có hình ở đây vì máy ở công ty.để mình thử cách của ban phamgia.