Cần tìm hiểu về cán ống.

• Thread starter hoangbk10
  • Ngày mở chủ đề
H

hoangbk10

Author
anh nào có tài liệu, website về công nghệ cán ống share em với!!!!!!!!!!!!

Bạn hãy đặt lại tiêu đề Toppic để nhận được sự giúp đỡ từ các thành viên trong diễn đàn.Mina
câu hỏi tớ không biết cần phải sửa kiểu gì vì không biết mức độ quan tâm của bạn đến đâu?
Đặt lại vấn đề ở một topic khác và PM để mình xoá cái này đi nhé.Mán

Last edited by a moderator:
Tý ngã lộn cổ vì câu hỏi kiểu này. Cán ống là thuật ngữ mới hả cậu ơi?
Nếu là ống thép thì chỉ biết có 2 loại là ống đúc và ống hàn( dây chuyền lốc từ thép tấm cuộn,bên mình vẫn làm ), còn ống nhựa thì chịu.

T

thanhddec_No1

Author
Tý ngã lộn cổ vì câu hỏi kiểu này. Cán ống là thuật ngữ mới hả cậu ơi?
Nếu là ống thép thì chỉ biết có 2 loại là ống đúc và ống hàn( dây chuyền lốc từ thép tấm cuộn,bên mình vẫn làm ), còn ống nhựa thì chịu.
Có cán ống thép đó bác, em xem trên tivi giới thiệu một lần rồi

Link trên Mes: http://meslab.org/mes/showthread.php?t=3227
Link trên google:

Nghĩa của từ Máy cán ống hàn điện trở - Từ điển Anh - Nhật

Nghĩa của từ Máy cán ống hàn điện trở - Từ điển Việt - Nhật: ERWミル.
tratu.baamboo.com/dict/vn_jp/Máy_cán_ống_hàn_điện_trở - 28k - Đã lưu trong bộ nhớ cache - Các trang tương tự

H

hoangbk10

Author
vào 4rum cán mà lại ko biết cán ống à?????:D

T

thanhddec_No1

Author
Tất nhiên là biết, việc cán nóng ống đưa qua một trụ côn để dẫn hướng tạo ống, sau khi ra khỏi trụ này thì 2 mép được hàn điệ tiếp xúc hoặn hàn thông thường.

Không biết cán ống mà chỉ biết cán sản phẩm với tiết diện tròn.
Còn nó có được gọi là ống hay thanh tròn hay cái gì khác thì tuỳ vào người sử dụng và mục đích sử dụng.
Giống như các loại hình cán khác (cán tấm, cán hình, cán bi, cán ren, cán bánh răng ...), cán ống cũng theo nguyên lí biến dạng dẻo kim loại giữa các trục cán.
Sản phẩm của máy cán ống là loại ống hàn và không hàn.

Các máy cán ống hàn đã có ở nước ta nhưng quy mô nhỏ bé, chủ yếu cán thép không gỉ, ống dẫn nước như ở công ty cán ống Đài Nam (thuộc tổng công ty Hòa Phát), công ty cán ống Vinapile(hợp tác giữa ta và Hàn Quốc)

Tất cả các loại ống dẫn dầu cũng như khí đốt đều sử dụng ống không hàn nhờ ưu điểm vượt trội của nó. Tuy nhiên do cán ống không hàn đòi hỏi đầu tư lớn, kĩ thuật cao nên cho đến nay nước ta vẫn chưa có .
Phôi ban đầu của máy cán ống hàn là thép tấm, thép bản và thép băng, Thép tấm và băng thép được tạo hình tròn liên tục trên máy cán uốn, sau khi thành dạng ống tròn(vuông hoặc chữ nhật) thì các máy hàn điểm, hàn tiếp xúc hàn kín khe hở của ống , tạo thành ống kín.
Máy cán ống không hàn có các trục cán hình tang trống quay ngược chiều nhau và nghiêng 1 góc từ 8 đến 12 độ. phôi cán vừa chuyển động quay vừa chuyển động tịnh tiến( còn gọi là cán nghiêng). Có 1 trục tâm chống vào giữa tâm phôi thép đã được tạo lỗ ban đầu, trục này cũng vừa chuyển đọng quay và chuyển động tịnh tiến để tạo lỗ cho phôi cán. Dưới áp lực vô cùng lớn lỗ hình sẽ được tạo mà không có phoi văng ra. Sau đó tùy vào kích thước đường kính ống và độ dày mỏng của ống mà người ta tiếp tục cán để điều chỉnh.

Rất tiếc mình không có bản vẽ và máy ảnh để up lên cho mọi người thấy, để dễ hình dung hơn.

Nếu mình xin được tài liệu của thày sẽ share cho các bạn .

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Giống như các loại hình cán khác (cán tấm, cán hình, cán bi, cán ren, cán bánh răng ...), cán ống cũng theo nguyên lí biến dạng dẻo kim loại giữa các trục cán.
Sản phẩm của máy cán ống là loại ống hàn và không hàn.

Máy cán ống không hàn có các trục cán hình tang trống quay ngược chiều nhau và nghiêng 1 góc từ 8 đến 12 độ. phôi cán vừa chuyển động quay vừa chuyển động tịnh tiến( còn gọi là cán nghiêng). Có 1 trục tâm chống vào giữa tâm phôi thép đã được tạo lỗ ban đầu, trục này cũng vừa chuyển đọng quay và chuyển động tịnh tiến để tạo lỗ cho phôi cán. Dưới áp lực vô cùng lớn lỗ hình sẽ được tạo mà không có phoi văng ra. Sau đó tùy vào kích thước đường kính ống và độ dày mỏng của ống mà người ta tiếp tục cán để điều chỉnh.

Rất tiếc mình không có bản vẽ và máy ảnh để up lên cho mọi người thấy, để dễ hình dung hơn.

Nếu mình xin được tài liệu của thày sẽ share cho các bạn .
Theo như bạn mô tả thì chắc là theo nguyên lý như hình bên dưói (ốngtròn), nhân tiện bạn cho mình hỏi cái frame có tiết diện như hình đính kèm thì người ta làm bằng phương pháp cán gì? Theo như kiến thức thô sơ của tôi (vì tôi không học chuyên ngành cán) thì người ta cũng làm chung trên 1 cái máy cán đúng như bạn mô tả và sản phẩm của người ta không phải là ống, khi cán ống thì được sản phẩm là ống, khi cán frame thì được sản phẩm là frame. Vậy nên gọi cùng 1 phương pháp cán với 2 sản phẩm khác nhau là 2 phương pháp cán khác nhau được không? (Rõ ràng cái frame đấy không phải là ống đấy nhé:71::71:)

Theo như bạn mô tả thì chắc là theo nguyên lý như hình bên dưói (ốngtròn), nhân tiện bạn cho mình hỏi cái frame có tiết diện như hình đính kèm thì người ta làm bằng phương pháp cán gì? Theo như kiến thức thô sơ của tôi (vì tôi không học chuyên ngành cán) thì người ta cũng làm chung trên 1 cái máy cán đúng như bạn mô tả và sản phẩm của người ta không phải là ống, khi cán ống thì được sản phẩm là ống, khi cán frame thì được sản phẩm là frame. Vậy nên gọi cùng 1 phương pháp cán với 2 sản phẩm khác nhau là 2 phương pháp cán khác nhau được không? (Rõ ràng cái frame đấy không phải là ống đấy nhé:71::71:)
Anh tieubu01 à, anh có thể có hình vẽ nào(hoặc mô tả) cụ thể hơn cho cá frame không? cái hình đính kèm của anh khó nhìn quá, em không hình dung được. Do vậy em chưa thể trả lời câu hỏi của anh.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Anh tieubu01 à, anh có thể có hình vẽ nào(hoặc mô tả) cụ thể hơn cho cá frame không? cái hình đính kèm của anh khó nhìn quá, em không hình dung được. Do vậy em chưa thể trả lời câu hỏi của anh.
Bạn tham khảo 2(trong số rất nhiều) tiết diện cán của cùng 1 phương pháp cán (Roll) nhé.
(Bạn kích chuột vào hình để xem rõ hơn)
Hy vọng bạn không bảo cái frame đấy là ống :21:, thân.

Bạn tham khảo 2(trong số rất nhiều) tiết diện cán của cùng 1 phương pháp cán (Roll) nhé.
(Bạn kích chuột vào hình để xem rõ hơn)
Hy vọng bạn không bảo cái frame đấy là ống :21:, thân.
Anh ơi sao em vẫn không hình dung được cái frame của anh nhỉ, thưc sự bây giờ em mới biết khái niệm frame , anh có thể mô tả rõ :tiết diện (dạnh vuông, tròn, chữ nhật...), hình dạng (cong, thẳng..., kín hay không kín ), kích thước.. của nó không?.
Nếu cứ như thế này em sẽ mắc lỗi spam mất

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Bên dưới là một số mặt cắt được cán bằng phương pháp Roll, trong đó thì ống tròn cũng chỉ là 1 trong số sản phẩm của phương pháp cán này. Nếu mặt cắt kín thì sau cán người ta có hàn hay không hàn thì tuỳ mục đích sử dụng.
Mình không phải là chuyên ngành cán nên kiến thức có hạn, chỉ biết có vậy thôi nên có lẽ bạn hỏi thầy giáo và xin giáo trình của thầy thì tốt hơn. Và cụ thể vấn đề nào cần thảo luận thì mọi người trên diễn đàn cùng thảo luận vì mỗi người chỉ biết 1 chút, hợp lại sẽ thành kiến thức mình nghĩ sẽ rất bổ ích.

Theo em nghĩ 4 cái tiết diện sản phẩm dọc theo ảnh(từ trên xuống) nếu có tiết diện mỏng thì không được tạo hình trên máy cán mà được tạo hình trên 1 loại máy khác,loại máy này em đã nhìn thấy do các thầy trong trường em chế tạo theo đơn đặt hàng của 1 doanh nghiệp nhưng em không nhớ tên máy , mà đầu vào( phôi) là kim loại tấm (giống như tấm lợp mái nhà thường thấy là 1 loại sản phẩm của máy này) .

Trên máy có nhiều đôi trục quay ngược chiều nhau,lắp liên tục với nhau thành 1 dãy hàng dọc. (Rất giống với hệ thống giá cán liên tục trong nhiều nhà máy cán ở Việt Nam)
Các trục được dẫn động từ động cơ thông qua bộ truyền xích ....

Còn roll là tên sử dụng cho phương pháp cán bất kì chứ không có phương pháp cán nào mang tên riêng là roll .
Rất tiếc em đã hỏi về tài liệu cán ống nhưng Thày giáo em bảo chỉ có tài liệu tiếng Nga (sách đã cũ) nên em không share được cho mọi người. Mọi người thông cảm nhé .

Last edited:
H

hutgcal

Author
phương pháp này gọi là lốc ống! Người ta dùng máy lốc với những con lăn, trên con lăn này gắn những quả lô. chúng được phân bố thành hàng để cuộn dần từ dải tấm thành ống . Cuối hành trình, ống này sẽ dc hàn mép lại

H

hoangphuctnut

Author
Ðề: Cần tìm hiểu về cán ống.

các bác cho e hỏi là các ống có thể tạo ống có bề dầy thành ống lớn nhất là bao nhiêu!có thể có sản phẩm cán ống với đường kính ngoài 60 và đường kính lỗ là 35 ko?

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

các bác cho e hỏi là các ống có thể tạo ống có bề dầy thành ống lớn nhất là bao nhiêu!có thể có sản phẩm cán ống với đường kính ngoài 60 và đường kính lỗ là 35 ko?
Theo mình được biết thì độ dày ống cán có quan hệ với đường kính ống cán. Bạn không thể cán ống có độ dày lớn mà đường kính ống nhỏ được.

Đây chỉ là số liệu người ta đã tổng hợp lại, bạn tham khảo nhé. Đừng hỏi vì sao lại có số liệu đó vì mình cũng chỉ có thể trả lời bạn là dữ liệu từ thực tế người ta đã tổng hợp lại thôi.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Cho mình hỏi, sau khi đúc ống hoặc cán ống thép, có phải lúc nào cũng cần phun cát hoặc phun bi lên bề mặt không?

http://www.mayphuncat.com/index.php?view=products&g=21
Phun cát với phun bi là để làm sạch bề mặt, nếu không yêu cầu về kỹ thuật thì ai người ta phun làm gì bạn.
(công ty bạn chuyên bán máy phun cát phun bi mà hỏi thế này là ý gì vậy bạn?)

P

Phan Nguyen

Author

Mình chưa được tham quan một nhà máy đúc ống thép nào, nhưng sau khi đúc, đa số yêu cầu phun bi để làm sạch và tăng cường cơ tính bề mặt. Còn sau khi cán, mình nghĩ là không cần thiết, không biết như vậy có đúng không?
@tieubu01: Mình đang muốn biết rõ để xác định nhu cầu bạn ạ! Cám ơn bạn nhiều nhé!

http://www.mayphuncat.com/

S

sinhmechanic

Author

Cho mình hỏi thêm là ngoài phương pháp phun cát hoặc phun bi dưới áp lực lớn còn có phương pháp nào khác tiên tiến hơn để xử lý bề mặt vật đúc không?
Xin cảm ơn!

www.fetcom.com.vn