Công nghệ uốn tôn

• Thread starter Armando
  • Ngày mở chủ đề
A

Armando

Author
Em thấy mấy cái máy lốc do Việt nam mình làm tính thẩm mĩ không được cao cho lắm. Mà nói chung thì ngành cơ khí của mình còn phải một thời gian dài nữa mới có thể vươn xa trên thế giới.

A

Armando

Author
Liễu Ngân Đình viết:
Nguyên lý máy Lốc không khó khăn lắm nhưng bạn chú ý đến dòng máy có bộ điều khiển PLC.
Cảm ơn bác.
Hôm qua Gia Lâm, em có được tham khảo mấy cái máy cán tôn, của thằng Taiwan, nma công nhận rằng công nghệ của nó hơn Việt Nam mình rất nhiều. Nói chung đứng trên tư cách là sv dhbkhn, luôn muốn tìm tòi học hỏi, làm sao để có thể thúc đẩy ngành cơ khí của mình đi lên. Chỉ có điều, mõi lúc mình gặp khó khăn k biêt hỏi ai cả. Kính mong các cô các bác chỉ dẫn cho em, mà cũng như tất cả những đứa con của gia đình nhà Mes chúng mình.

A

Armando

Author
Em đang thiết kế con dao cắt tôn; Có ai có kinh nghiệm chia sẻ cho em với...

A

Armando

Author
Một mình một đường không ai giúp đỡ...e chỉ tiếc công hỏi mà thôi!
Lại tự thân vận động vậy!

worm

Well-Known Member
Moderator
Armando viết:
Em đang thiết kế con dao cắt tôn; Có ai có kinh nghiệm chia sẻ cho em với...
Dao cắt tôn thì cũng chẳng quá phức tạp đâu, chủ yếu là chế độ nhiệt luyện để có độ cứng yêu cầu mà thôi. Vật liệu đối với tôn mỏng có thể dùng thép 45, tốt hơn thì dùng X12M hoặc thép Y. Dao cắt đó thường có kích thước 60 x 20 x 500, nếu cần dài hơn thì ghép nhiều dao.

A

Armando

Author
Anh nói đúng rồi! Nhưng chỉ với biên dạng như tôn lợp nhà, hay có biên dạng trải dài mà thôi. Còn với những biên dạng đặc biệt cũng cần có con dao của riêng nó, chẳng hạn với biên dạng U_C như em xem trên thực tế, nó có hai con dao động và tĩnh chuyển động tương đối với nhau, dao động chuyển động một góc 45 độ so với phương chuyển động của phương ngang. Nghĩ cũng đơn giản, nhưng cần chú ý đến những vấn đề gì nữa để khi thiết kế xong có thể thi công ngay?
Với công nghệ hiện tại, như em biết ta có thể cắt được biên dạng U-C theo phương pháp cắt dây, có nhất thiết là phải có yêu cầu gì đặc biệt cho con dao loại này không?

M

matt

Author
QueThanh viết:
Tính gửi bạn cuốn sách này nhưng mà bạn đã có thì tui không gửi nữa.
Konichiwa QueThanh san . Hì hì chị có cuốn Roll Forming Handbook ko? Còn cuốn Metal Forming Handbook thì em có rồi .

Chị ko có sách mà có link down thì cũng gửi cho em luôn để em down cho hì hì hì . Arigatogozaimatsu .