Edit table!

• Thread starter vttbk
  • Ngày mở chủ đề
V

vttbk

Author
cho em hỏi tí. tại sao khi em đưa tham số các phần fillet và chamfer vào nó ko update cho bánh răng vậy ? em có làm ngược bước của bác DLC : em cut biên dạng thân khai rồi mới dùng chamfer và fillet. ko bít đó có phải lý do ko?

Bạn nên Chamfer hay Fillet trước khi Cut biên dạng thân khai.Nếu bạn làm ngược lại thì khi Chamfer ta chỉ chọn được 1 đoạn nhỏ của đường tròn thôi.Rất bất tiện.
Trên thực tế người ta cũng Vát mép trước rồi mới gia công biên dạng thân khai đấy thôi.Chào bạn

V

vttbk

Author
vẫn chưa được!

mình đã thử như bạn nói. thế nhưng ko có hiệu quả? có ai biết tại sao ko?

V

vttbk

Author
có ai biết tại sao ko ? mình thử rồi nhưng báo lỗi này nè!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Thông báo đó có nghĩa là:

"Giá trị 5 trong cột $State@Chamfer1 không hợp lệ, giá trị của nó cần phải là SUPPRESSED hoặc UNSUPPRESSED"

Cậu đang trong quá trình edit lệnh Chamfer thì lại Edit Table, bảng tính ghi lại trạng thái đó, vì nó có nhiệm vụ ghi nhận các tham số của SW. Vậy thì đối với 1 lệnh, giá trị điều khiển là có thể thực hiện lệnh này hay không, cậu lại đi gõ số 5 vào đó thì làm sao nó hiểu được?

Cách giả quyết rất đơn giản: Xoá bỏ cột đó đi và nạp lại các kích thước sau đó. Lưu ý: KHÔNG ĐƯỢC CÓ CỘT TRỐNG GIỮA CÁC THAM SỐ! Excel sẽ tính từ phải sang trái, từ trên xuống dưới. Nếu nó gặp 1 khoảng trắng nào thì lập tức dừng lại.

+++

Cậu rút kinh nghiệm:

1. Nếu câu hỏi rõ ràng sẽ nhận được câu trả lời rõ ràng.

2. Nên viết bài vào những topic liên quan, không nên tạo 1 topic quá vụn thế này. Chỉ vài bữa nữa là nó chìm mất hút, sẽ có bạn khác cũng có thắc mắc như cậu, lại tạo 1 topic mới nữa sao? Tại sao không đặt câu hỏi ngay trong mục Thiết kế Bánh răng?

Chính vì 2 điều trên nên thực sự tớ đã đọc câu hỏi của cậu từ khi nó vừa mới được cậu viết, song chẳng buồn trả lời!

Last edited: