em chao bac DLC

• Thread starter CHUDINHTHI
  • Ngày mở chủ đề
C

CHUDINHTHI

Author
bác DLC ơi!
em dươc biết bác rất cao thủ về solidwork nên em mạnh dạn post bài này xin bác chút tài liệu về phần vẽ chi tiết 3d co bề mặt phức tạp trong solidwork,vì em thường vẽ 3d trong cad va trong mastercam mà chi tiết có bề mặt phức tạp thì vẽ ở cad rất khó thể hiện còn ở mastercam thì phần vẽ 3d phức tạp thì em lại ko thạo.
nếu bác có bác cho em xin bác nhé
em xin chân thành cảm ơn bác
bác gửi cho em vào :numerycal@gmail.com
:6::60:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
bác DLC ơi!
xin bác chút tài liệu về phần vẽ chi tiết 3d co bề mặt phức tạp trong solidwork,vì em thường vẽ 3d trong cad va trong mastercam mà chi tiết có bề mặt phức tạp thì vẽ ở cad rất khó thể hiện còn ở mastercam thì phần vẽ 3d phức tạp thì em lại ko thạo.
Thực ra, do công việc chuyên môn mà tớ không có sẵn các file thiết kế đa dạng để cung cấp cho mọi người. Các file thiết kế của tớ thì không thể chia sẻ được. Mong cậu thông cảm. Nhưng điều đó không quan trọng và chẳng cần thiết, tớ muốn giúp cậu để có thể tự mình thực hiện được các thiết kế theo đúng ý đồ của cậu, và chắc chắn là cậu sẽ làm được, dù rằng "vạn sự khởi đầu nan".

Có vài khái niệm cần làm rõ:

Thứ nhất: Phức tạp - Đơn giản

Đơn giản: thì quá rõ rồi, xét về các bề mặt thì đơn giản là chỉ có 1 bề mặt. Các bề mặt này có thể phẳng hoặc không phẳng.

Phức tạp: gồm nhiều cái đơn giản hợp lại. Tức là nếu ta có vài bề mặt liên kết với nhau thì ta sẽ có bề mặt phức tạp.

Thứ hai: Bậc thấp - Bậc cao

Bậc thấp: những bề mặt được hình thành trên cơ sở những đường cong bậc thấp (bậc nhất và bậc 2). Những bề mặt này là mặt phẳng, mặt trụ, mặt côn, mặt cầu, mặt xuyến... Nói chung những mặt này có thể biểu diễn trên các hình chiếu 2D dễ dàng

Bậc cao: những bề mặt được hình thành trên cơ sở những đường cong bậc cao (từ bậc 3 trở lên). Nói chung những mặt này khó có thể biểu diễn trên các hình chiếu 2D một cách có ý nghĩa, chứa đựng các thông tin cần thiết cho việc tái tạo.

Thứ ba: CAD Cái này hơi ngoài lề, nhưng cậu cần tránh nhầm lẫn một cách phi kỹ thuật khi đồng hóa AutoCAD với CAD, chỉ dân ngoại đạo mới may ra được tha thứ với nhầm lẫn này. AutoCAD đúng là rất hạn chế trong thiết kế 3D, còn MasterCAM là phần mềm chuyên gia công chứ ít ai dùng nó để thiết kế.

***​

Chốt lại, cậu hãy chủ động nêu cụ thể nhiệm vụ thiết kế và các vướng mắc lên đây, mọi người và tớ sẽ giúp cậu hoàn thành. Như vậy, vừa giúp cậu, lại vừa giúp được các bạn khác có cùng vướng mắc, hay hơn là cách dùng email.