Em ko dùng hết được chức năng của lệnh sweep 2006 ạ ???

• Thread starter hoc_hoi
  • Ngày mở chủ đề
H

hoc_hoi

Author
các anh làm ơn xem giúp em với tại sao em lại ko dùng hết dc chức năng của lệnh sweep trong solidwork 2006 ạ ...........em định vuốt 1 lọ hoa có đế là hình elip .........nhưng ko được ...em đã vẽ 1 hình elip ở mặt phẳng top sau đo sang mặt front để vẽ 1 line thẳng đi qua gốc tọa độ và 1 đường cong là biên dạng của lọ hoa

khi click lện sweep thì lại ko được ko.........em bỏ đường cong đi thì lại dùng được lệnh sweep ..........ko biết tại sao mong các anh giúp em với ạ ...em xin cám ơn ạ

P

Phương Thảo

Author
Sweep trong Solidworks dùng để tạo khối quét bằng cách quét một tiết diện dọc theo một đường dẫn cho trước. Khi quét, mặt phẳng chứa tiết diện luôn vuông gốc với đường dẫn.

Sau đây là ví dụ minh họa :

Chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator:
H

hoc_hoi

Author
cám ơn bạn rất nhiều ...................nhưng lọ hoa của bạn được tạo bằng lệnh revolve....có đế là hình tròn ...

trong khi mình muốn tạo 1 lọ hoa có đế là hình elip ...nên phải tạo bằng lệnh sweep và dùng trường hợp

" Follow path 1st guide Curve " ( tạo các biên dạng theo 1 đường dẫn và 1 đường công phụ trợ ) nhưng ko thực hiện được lệnh này ....và solid bị treo ...........xin bạn giúp đỡ mình với ( ko biết có phải mình crack bị sai ko ...mình cài solid bằng 4 đĩa CD ) .....cám ơn rất nhiều sự giúp đỡ của bạn

V

Viet Cuong

Author
hoc_hoi viết:
cám ơn bạn rất nhiều ...................nhưng lọ hoa của bạn được tạo bằng lệnh revolve....có đế là hình tròn ...

trong khi mình muốn tạo 1 lọ hoa có đế là hình elip ...nên phải tạo bằng lệnh sweep và dùng trường hợp

" Follow path 1st guide Curve " ( tạo các biên dạng theo 1 đường dẫn và 1 đường công phụ trợ ) nhưng ko thực hiện được lệnh này ....và solid bị treo ...........xin bạn giúp đỡ mình với ( ko biết có phải mình crack bị sai ko ...mình cài solid bằng 4 đĩa CD ) .....cám ơn rất nhiều sự giúp đỡ của bạn

Bạn có thể nêu cụ thể được không, mình nghĩ nếu vẽ lọ hoa đấy muôn có biên dạng elip thì phải dùng lệnh Loft chứ

P

Phương Thảo

Author
Mến chào bạn hoc_hoi,

Thật ra vấn đề bạn crack phần mềm được hay không đều không ảnh hưởng đến việc thực thi lệnh Sweep, chắc có lẽ bạn chỉ không rõ đường dẫn trong hộp Profile and Path hay trong Guide Curves, hoặc đôi khi phải set up lại trong Options(tùy trường hợp).

Sau đây mình đưa ra một ví dụ nhỏ minh họa để tạo 1 bình hoa ( không biết đây là ví dụ bạn đang thắc mắc không?)

---Đầu tiên chúng ta tạo các Sketches có biên dạng như sau:

---Dùng lệnh Loft( hoặc Sweep) trong trường hợp này mình dùng lệnh Loft:

---Bây giờ chúng ta dùng lệnh Shell trên tạo mặt bình hoa để tạo miệng bình hoa :

---Mở 1 Sketch dưới đáy Ellipse của bình hoa, dùng lệnh Convert Entities để copy biên dạng Ellipse của đáy. Exit Sketch, sau đó chọn mặt phẳng mới vuông góc với biên dạng Ellipse trên và Sketch 1 ellipse nhỏ như hình( Chú ý rằng tâm của ellipse nhỏ nằm trên biên dạng của Ellipse đáy bình hoa).

---Sau đó chúng ta dùng lệnh Sweep và chỉ đúng Profile and Path như hình sau :

---Việc cuối cùng là dùng lệnh Fillet để bo tròn miệng bình hoa :

---Bình hoa đã thực hiện xong :

Đây là ví dụ mang tính chất minh họa, mong bạn thông cảm vì thực tế bình hoa như thế nào mình cũng không rõ lắm. :'(

Chúc bạn thành công.

hoc_hoi viết:
các anh làm ơn xem giúp em với tại sao em lại ko dùng hết dc chức năng của lệnh sweep trong solidwork 2006 ạ ...........em định vuốt 1 lọ hoa có đế là hình elip .........nhưng ko được ...em đã vẽ 1 hình elip ở mặt phẳng top sau đo sang mặt front để vẽ 1 line thẳng đi qua gốc tọa độ và 1 đường cong là biên dạng của lọ hoa

khi click lện sweep thì lại ko được ko.........em bỏ đường cong đi thì lại dùng được lệnh sweep ..........ko biết tại sao mong các anh giúp em với ạ ...em xin cám ơn ạ
bạn muốn dùng lệnh sweep với 2 đường dẫn thì 2 đường dẫn đó phải dc vẽ trong 2 sketch khác nhau thì mới dc

khi bạn tạo dc 1 cái profile là hình elip thì mở 1 sketch vuông góc với profile đó rồi lại exit cái sketch đó đi rồi lại mở 1 cái sketch trùng với cái sketch cũ rồi vẽ đường spline trên đó rồi dùng lệnh sweep như bình thường với 2 đường dẫn và 1 profile

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
hoc_hoi viết:

Lệnh Sweep được dùng để tạo mô hình bằng cách đẩy một biên dạng khép kín đi theo một đường dẫn. Như vậy, mọi tiết diện ngang của khối mô hình sweep phải là như nhau.

Bạn đã thực hiện lệnh này với hai lỗi:

Lỗi thứ nhất: đây là lỗi nhẹ, bạn chẳng cần phải vẽ một đường thẳng đi qua gốc toạ độ để làm gì cả, thay vì thế, bạn chỉ cần dùng lệnh Extrude là có thể đẩy biên dạng ellip đi theo đường thẳng rồi. Như thế nghĩa là ta chỉ dùng lệnh Sweep khi định "Extrude" xiên hoặc cong và mới cần tạo đường dẫn xiên hoặc cong tương ứng.

Lỗi thứ hai: đây là lỗi nặng, theo định nghĩa bên trên, bạn không thể dùng lệnh Sweep để vừa đẩy biên dạng ellip chạy theo một đường dẫn, lại vừa làm thay đổi biên dạng đó bằng cách bắt nó phải bám theo một đường cong khác được. Đường dẫn thứ hai chỉ có tác dụng nếu bạn muốn làm xoay biên dạng khi chạy theo đường dẫn thứ nhất mà thôi.

Trường hợp muốn dựng mô hình có các tiết diện thay đổi, bạn phải dùng lệnh Loft, như bài viết của bạn Phương Thảo.

sao cháu vẫn làm dc bằng lênh sweep với 1 proifle là đường tròn và 2 đừong dẫn là line và spline

H

hoc_hoi

Author
tuongx viết:
sao cháu vẫn làm dc bằng lênh sweep với 1 proifle là đường tròn và 2 đừong dẫn là line và spline

[img width=512 height=490]http://i279.photobucket.com/albums/kk138/ngmtuong/untitled233-1.jpg[/img]

đây rồi đây là ví dụ mà em đang ko làm được ạ ...anh chỉ rõ cách thực hiện được ko ạ ..........thanks cô phương thảo và chú DCL ạ ( cháu đang học solid nên có ji ko hiểu cháu xin hỏi cô và chú sau ạ .....)

đầu tiên bạn mở 1 sketch để vẽ 1 profile ,tiếp đó bạn mở tiếp 1 sketch vuông góc với sketch vừa tạo xong để vẽ đường l
--->exit sketch vẽ đường line này đi rồi lại mở tiếp 1 sketch mới vuông góc với sketch vẽ profile rồi vẽ đường spline sau đó exit luôn cả cái sketch này đi
Sau các bước trên thì bạn nhấn vào nút sweep rồi chọn profile rồi chọn đường line, rồi nhấn vào cái option ngay phía dưới và chọn Follow path and 1st guide curve trong mục Orientation/twist type rồi chọn đường splien, là dc

Ðề: Em ko dùng hết được chức năng của lệnh sweep 2006 ạ ???

Chẳng biết solid 2k6 có khác 2k8 không nhưng mình sử dụng lệnh sweep với mấy type 1 path 1 guide or 1 path 2 guide mà chẳng bao giờ được , có hỏi mấy người có kinh nghiệm thì kết quả là do phần mềm hạn chế ! Không biết có phải thế không , hay có cách khác! Hy vọng là có cách khác!

khi vẽ xong đường line bạn nhớ nhấn kết thúc sketch rồi mới vẽ spline. bạn vẽ line và spline trong cùng một lần thì nó hiểu cả hai đường đó là 1 sketch

khi vẽ xong đường line bạn nhớ nhấn kết thúc sketch rồi mới vẽ spline. bạn vẽ line và spline trong cùng một lần thì nó hiểu cả hai đường đó là 1 sketch
Xin hỏi , Cậu trả lời câu của tớ à! Nếu cậu trả lời câu của tớ thì tớ đã vẽ 2 sketch ,hơn thế hai sketch còn nằn trên 2 base plane khác nhau cơ!
Còn nếu không phải là cậu nói bài tớ hỏi thì spam tý vậy!

tớ trả lời cho cậu kia, cậu thử lại xem, đường path phải nằm trong tiết diện còn đường guide thì tiếp xúc với đường đáy