Ghi kích thước cung tròn trong solidworks

• Thread starter ndm130684
  • Ngày mở chủ đề
N

ndm130684

Author
Ðề: Ghi kích thước cung tròn trong solidworks

Thanks bạn DCL đã trả lời, ban đầu mình cũng nghĩ như vậy nhưng nếu làm như vậy thì nó sẽ hiện lên kích thước độ dài của cung tròn chứ không hiện lên bao nhiêu độ như hình vẽ, mong bạn chỉ giáo thêm

T

trongngo

Author

sao cho hình khó thế. noi chung cứ vẽ từ tâm đến các mút hai đường thẳng rồi đo góc hai đường thẳng đó.theo mình thì minh hiểu thế không biết có đúng không

[video=youtube_share;Iw5TBRKW9CA]http://youtu.be/Iw5TBRKW9CA[/video]

Last edited:

Bạn Bocaugai làm chưa đúng ý rồi(đó là chiều dài chứ không phải góc cung).Ngoài ra trong SW cũng có thanh công cụ quay lại màn hình làm việc đấy :D
Bạn click chuột vào 3 điểm tâm, đầu cung,kết thúc cung. Thứ tự các điểm thế nào cũng được SW mặc định như thế là đo cung tròn rồi, sau đó chỉnh sửa độ lớn trong Modyfi là vấn đề của bạn đã được giải quyết xong.
Theo mình thì vẽ trong SW khác hẳn vẽ trong Autocad trong SW bạn vẽ "linh tinh" rồi gán ràng kích thước và tương quan sau. Theo xu hướng mới thì hình như từ 2010 Autocad cũng đã bắt đầu có thanh công cụ ràng buộc như thế này, tuy nhiên một số vấn đề bắt điểm có vẻ chưa được thông mình lắm :16:

Last edited:
N

ndm130684

Author

Hi mọi người,

Mình đã biết cách rồi, xin chia sẻ cách làm như sau: click 2 điểm mút rồi click tâm, lúc đó sẽ được kích thước của hình rẽ quạt (phần không có cung tròn). Muốn ghi kích thước cung tròn như hình của mình gửi (300 degree). thì các bạn ghi kích thước âm (nghĩa là -300 degree) thì sẽ được như hình của mình gửi.