gia công bánh răng trụ răng thẳng trên máy phay ngang và đứng

• Thread starter pro_me_ntu
  • Ngày mở chủ đề
P

pro_me_ntu

Author
các bác giúp em 1 chút nhé : dùng dụng cụ cắt , cách ghá đặt như thế nào để gia công bánh răng trụ răng thẳng trên máy phay ngang và máy phay đứng . mọi người giúp em với em đang rất cần. cảm ơn các bác trước[-O<

Ðề: gia công bánh răng trụ răng thẳng trên máy phay ngang và đứng

cái này thì gá trên đầu phân độ là được màh bạn!
còn DCC thì dùng con Dao phay đĩa Modul hay dao phay ngón Modul nha!
bạn xem quyển "Máy Công Cụ" của ĐHBK có nói đến nhiều phần gia công bánh răng đó, hoặc là quyển "Các phương pháp Gia công bánh răng" ấy!

Bạn xem 2 video này nhé:

Trên máy phay ngang (Hob) dùng dao phay lăn răng

Trên máy phay đứng dùng dao phay đĩa modun

Search trên Youtube có nhiều bạn à

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Một số kiểu gá phôi và dao gia công bánh răng thẳng trên máy phay ngang và đứng :

Bạn có thể dùng dao phay đĩa modul , phay ngón modul ... trên các máy phay công cụ đa năng được sử dụng nhiều trong sản xuất đơn chiếc bằng các phương pháp chia độ đơn giản , chia độ vi sai và chia độ phức tạp .
Cái khó trong gia công bánh răng là nguyên công định tâm dao so với phôi gia công nếu nguyên công không cẩn thẩn khi gia công ra bánh răng có thể bị lép răng , không cân răng,..
Phương pháp định tâm dao đơn giản :

Last edited:
P

pro_me_ntu

Author

vậy các bác cho em hỏi là ngoài dao phay đĩa modul , dao phay ngón modul ra thì có còn dao dao nào có thể gia công được bánh răng không ?( bắt buộc là phải gia công trên 1 trong 2 máy trên ) và cách gá dao cụ thể với từng loại dao ấy

Hai DCC trên là hai DCC được dùng phổ biến nhất và năng suất hơn hẳn, nó theo cả hai phương pháp bao hình (Dao phay lăn Răng) và chép hình (Dao phay đĩa Modul, Dao phay ngón Modul)!
cách gá dao thì mình nghĩ mấy Video kia chắc bạn cũng hiểu rồi?;) (hay là chưa xem? :-?)
Bạn chắc là SV mới àh! :-/

P

pro_me_ntu

Author

vâng em là sinh viên năm 2 ngành ctm . cách gá dao đối với 2 loại dao phay đĩa modul và dao phay ngón modul thì em đã biết rồi còn phay lăn răng thì em cũng chỉ mới tìm hiểu sơ sơ thôi .nhưng ý em muốn hỏi là còn có thể gia công nó bằng các loại dao khác được không? ( ở đây em chưa cần quan tâm đến năng suất gia công ạ !)

T

toandaklak

Author

a ơi sao em ko xem được cách xác định tâm dao và phôi khi phay bánh răng thẳng ạ.a chỉ em cách với a.làm ơn.em cám ơn a nhiều

T

toandaklak

Author

bạn giúp mình cách xác định tâm dao va phôi khi phay bánh răng thẳng bằng máy phay đứng vs m đang rất cần tks bạn nhiều