Giúp em ghi dung sai trên bản vẽ chi tiết này

• Thread starter Nhienspkt
  • Ngày mở chủ đề
N

Nhienspkt

Author
bản vẽ chi tiết này còn thiếu dung sai khi lắp ghép,mong các anh chị bổ sung thêm giúp em,em cảm ơn nhiều

Ðề: Giúp em ghi dung sai trên bản vẽ chi tiết này

theo mình bit thì thiếu dung sai lổ,với độ nhám

theo mình thì cái này khó đối với người không biết thực tế nó hoạt động thế nào, bề mặt nào cần chính xác thì chính xác ví dụ lỗ cần dung sai dương còn trục cần dung sai âm vậy của bạn là lắp trung gian, lắp chặt, hay lắp lỏng chứ biết yêu cầu kỹ thuật và yêu cầu lắp ráp đâu mà biết đưa cho bạn được dung sai là gì. Theo mình làm kỹ thuật thì tất cả phải có cơ sở khoa học chứ không thể làm bừa được

GD & T của bản vẽ này sai hoàn toàn. Np1 phải có it nhất 1 Primary Datum (A), có thể là mặt phẳng Datum surface liên kết it nhất 3 điểm đến với Datum Simulator (tọa độ tiếp xúc) đến với datum feature của part theo tôi là mặt dẹp dưới và một secondary datum B nhằm xác định rõ Datum Axis. Nếu o có trục thì những ds tròn và đồng tâm căn cứ vào đâu để xác định Circular tol zone (vùng dung sai hình trụ cho phép độ deviation biến đổi trong vùng ds cho phép). Ở đây có ds song song vốn là một trong 3 ds của Orientation Tol (ds định hướng) vì khi có thể dùng nó thì đương nhiên nó ks luôn cả định dạng (Form Tol)và định hướng trên cơ phận vì nó định hướng nên cần có it nhất 1 phương vị datum khác đối chiếu nhưng không thấy có ở bản vẽ này. Hơn nữa ở đây có lỗ tròn và nếu nó có dimension tức là có feature of size vậy theo luật gd&T nó cần ds định vị (location tol) nhưng cũng không có nốt. Cần vào mạng bổ túc them kiến thức về các symbol vốn là ngôn ngữ cơ khí dành cho mông Geometric Dimensioning and Tolerancing để biết rõ hơn. Ngoài ra cứ lien hệ với tôi nếu có thắc mắc gì . Huy Nguyen-Mechanical Designer

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Thông thường để có thể lên được kích thước của một chi tiết. Bạn phải hiểu rõ được những yêu cầu kĩ thuật của chi tiết đấy.
Nếu chi tiết nằm trong 1 cụm bản vẽ lắp. Bạn phải hiểu được cụm vẽ lắp đó mới lên kích thước được.
Trong phần " Chú ý" : Người Thầy hình như cũng gửi kèm bản vẽ lắp cho bạn rồi.

Thoạt nhìn thì thấy kích thước 136...đó là kích thước lắp ghép, tuy nhiên không thấy cho dung sai.