Giúp em với

• Thread starter sam
  • Ngày mở chủ đề
S

sam

Author
Các bác ơi, giúp em với . Sau khi phay các mặt lục giác của van 1 chiều sử dụng đồ gá phân độ , yêu cầu kĩ thuật là làm cùn các mặt sắc thì có thể sử dụng phương pháp mài tròn ngoài đc ko? :2:

L

Liễu Ngân Đình

Author
cho vào xóc
cậu đã nghe qua công nghệ này chưa?

L

Liễu Ngân Đình

Author
Xóc mà bạn chưa nghe qua, vậy nghe qua tên máy: Máy đánh bóng, máy lắc rung 3D chưa?

S

sam

Author
Em chưa nghe qua công nghệ này bác Đình ạ, có phương pháp nào gần với bọn em hơn ko bác...???

L

Liễu Ngân Đình

Author
Loại Nghiêng
Loại Thẳng
Loại Kép
Đây là những loại máy Xóc, kết cấu đơn giản và dễ gia công:
1 cái Thùng lớn được gá quay thẳng đứng, ngang, nghiêng (do tính chất công việc) được lắp với động cơ điện 3 pha công suất lớn.

-Nhà nghèo: Cho tất cả sản phẩm vào đầy khoảng 1/2 thùng rồi cho quay
-Nhà giầu: Cho Đá (tùy từng loại đá với hình dạng khác nhau) kèm sản phẩm: VD 1kg sản phẩm = 2kg đá. Sẽ thu được sản phẩm đẹp hơn Nhà Nghèo

Máy Chao, máy trộn
Tương tự như máy Xóc, nhưng chỉ làm những chi tiết đơn giản, đòi hỏi yêu cầu kỹ thuật thấp.

Máy lắc rung 3D hoặc máy đánh bóng
Máy dùng Bi, đá cùng với Sản phẩm cho vào, máy sẽ rung xoáy để mài bề mặt sản phẩm. Làm bóng bề mặt SP, Nếu muốn làm cùn cạnh sắc thì dùng loại Bi, Đá chuyên dụng.
Chú ý: Nó luôn đi kèm Hóa CHất để hỗ trợ công việc

S

sam

Author
Thanks bác Đình! Nhưng cái chi tiết của em ngoài khối trụ lục giác thì còn phần trụ phía trên đường kính nhỏ hơn có ren ngoài thì có dùng xóc đc ko hả bác...???

L

Liễu Ngân Đình

Author
Ko sao đâu, Đỉnh ren bị mòn chút ít nếu là Ren Tam Giác.
Không ảnh hưởng tới quá trình làm việc của chi tiết.

Em làm đồ án hay xây dựng quy trình gia công?

S

sam

Author
Em đang làm đồ án bác Đình ạ, em nghĩ có thể dùng xóc trước để làm cùn các cạnh sắc sau đó mới gia công ren tam giác ở bên ngoài có đc ko bác ... ???

L

Liễu Ngân Đình

Author
Sản phẩm loạt lớn mà làm đơn chiếc thế, đáng nhận mấy điểm?
Tôi không rõ sản phẩm của em thế nào. Nếu nhất thiết phải Phay giác thì không nói làm gì. Nhưng nếu làm ngoài đời thì chắc chắn tôi sẽ dùng thép cây loại Lục giác, chỉ việc đưa lên máy tiện để đục lỗ và tiện ren rồi cắt đứt là xong.

Em thử vẽ ra cái Tam giác rồi phạt mặt đi thành hình thang rồi đưa vào ghép với cái tam giác khác xem có vấn đề gì về chế độ làm việc không.
Trên lý thuyết em học, 2 cái tam giác (đực, cái) ốp vào nhau khít khịt từ đỉnh đến chân. Nhưng thực tế, em có đủ sức bắt cái ren đó không?, nếu thêm ít bụi bẩn vào, em có bắt được ren không?
Vậy nên có thằng Cương thì phải có thằng Nhu mới tồn tại được. Ví như cái cánh cửa là Cương, cái Bản lề là Nhu vậy. Nếu em ko chấp nhận cái bản lề Sắt thì thay bằng bản lề Da Trâu xem sao.

Về vấn đề làm thực tế thì bác Đình nói thế rất đúng, nhưng với số lượng vừa phải dùng thép cây lục giác được, chứ em nó làm đến vài chục nghìn chiếc thì chỉ bán phoi thôi bác ạ( à quên phoi đang đi xuống). Các thầy ngầm bảo em nó là tìm cách để gia công phần lục giác đấy bác ạ.
Nếu thầy không bắt làm như thế thì SAM có thể chọn phôi dập được không(dập luôn lục giác để xài khỏi phải phay chém làm gì). Hoặc đưa ý kiến của bác Đình xem thầy có gật không.

S

sam

Author
Cảm ơn các bác ! Để em thử trình bày ý kiến của bác đình với ông xem sao. Nhưng em ko biết cấp chính xác của mặt bị cắt sau khi đã cắt xong là bao nhiêu ...??? Rz = 40 thì có đảm bảo ko hả bác ?
Bác cho em hỏi luôn , gia công cả ren trong M16x2 thì cách gia công nào là hợp lí nhất?

S

sam

Author
Bác Đình cho em hỏi luôn, nếu dùng thép cây loại lục giác mà khoảng cách giữa 2 mặt đối diện của lục giác là 36mm , Rz =40 đối với các mặt thì như vậy có ổn ko bác ( em ko phải gia công j cả )? Nếu đc thì việc em phải làm chỉ còn lại có 1/2...:63:

P

phamtu

Author
các bác ơi giải thích rõ thêm cho em biết với /tại sao khi tiện ren người ta thường sử dụng tốc đầu cong.mà không sử dụng tốc đầu thẳng?thanks mọi người trước nhé

L

Liễu Ngân Đình

Author
Bác Đình cho em hỏi luôn, nếu dùng thép cây loại lục giác mà khoảng cách giữa 2 mặt đối diện của lục giác là 36mm , Rz =40 đối với các mặt thì như vậy có ổn ko bác ( em ko phải gia công j cả )? Nếu đc thì việc em phải làm chỉ còn lại có 1/2...:63:
Nếu trả lời cậu theo Sách hay ý của các thầy thì tớ chịu thôi. Còn với hàng bán hay xuất khẩu thì chẳng ai đem sách ra tra cả, chỉ cần biết rằng tôi nhập hàng của ông về thì phải làm được việc mà tôi cần.
Bạn nên coi bài viết của tôi để tham khảo thôi.
Như bạn đang mong muốn, thực sự là đáp ứng được và làm được, còn Sách và ý Thầy thì chắc bạn phải hỏi Thầy hướng dẫn của bạn thôi.
Xin lỗi vì đã không chú ý tới bài của bạn hơi lâu.

các bác ơi giải thích rõ thêm cho em biết với /tại sao khi tiện ren người ta thường sử dụng tốc đầu cong.mà không sử dụng tốc đầu thẳng?thanks mọi người trước nhé
Khi tiện trơn người ta thường sử dụng tốc đầu thẳng ,còn khi tiện ren thì người ta sử dụng tốc đầu cong nhằm tránh sai số bước ren .Khi tiện ren người ta thường không tiện1 lần mà thường là 2, 3 lượt để tạo ra ren sau mỗi lượt cắt người ta lại đưa dao lại vị trí ban đầu và cắt tiếp bằng cách gạt ly hợp để cho trục chính quay theo chiều ngược lại ,nếu lúc này ta sử dụng tốc đầu thẳng thì sẽ xảy ra hiện tượng sai số bước ren.
Trường hợp cho trục chính quay theo chiếu ngược lại là đối với ren lẽ ( để không làm mất liên kết ) còn với ren chẳn thì người ta không cần cho trục chính quay theo chiều ngược lại mà người ta sẽ lùi dao ra và cho dao về vị trí ban đầu và cắt tiếp .Ren chẵn là ren mà có bước vít me máy tiện chia cho bước ren cần tiện là 1 số nguyên ,ren lẻ thì ngược lại (các máy tiện khác nhau sẽ có bước vít me khác nhau )Các bác thợ tiện khi tiện ren các bác ấy thường đánh dấu điểm vào dao ban đầu để các lượt tiện ren thứ 2 ,3 dao cũng bắt đầu vào đúng vị trí đó mới cho cắt và các bác đó sẽ không cần quan tâm là ren chẵn hay ren lẻ nữa.

TYA

Well-Known Member
Các bác ơi, giúp em với . Sau khi phay các mặt lục giác của van 1 chiều sử dụng đồ gá phân độ , yêu cầu kĩ thuật là làm cùn các mặt sắc thì có thể sử dụng phương pháp mài tròn ngoài đc ko? :2:
Chuẩn bị phôi tròn bằng máy tiện, sau đó phay. Cái "sắc" chỉ là bavia ,sẽ đánh đi bằng thủ công chứ sao (khi nó k có tính năng làm việc)

Mấy ông cao xa cầu kì quá. Tôi dốt lắm. hic

TYA

Well-Known Member
Về vấn đề làm thực tế thì bác Đình nói thế rất đúng, nhưng với số lượng vừa phải dùng thép cây lục giác được, chứ em nó làm đến vài chục nghìn chiếc thì chỉ bán phoi thôi bác ạ( à quên phoi đang đi xuống). Các thầy ngầm bảo em nó là tìm cách để gia công phần lục giác đấy bác ạ.
Nếu thầy không bắt làm như thế thì SAM có thể chọn phôi dập được không(dập luôn lục giác để xài khỏi phải phay chém làm gì). Hoặc đưa ý kiến của bác Đình xem thầy có gật không.

=================
Cái logo T-REX hay quá nhỉ - đang cần tìm báo giá đây. Sumitomo pk?