Hệ số tắt dần trong dao động của vật rắn

• Thread starter whatisor
  • Ngày mở chủ đề
W

whatisor

Author
Mình đã thấy nhiều đề cập đến độ cứng,độ cứng nhìn chung có thể xác định được bằng
C=1/x.
Với x là chuyển vị khi đặt 1 lực 1 đơn vị. Có nhiều phần mềm trợ giúp tính toán chuyển vị tĩnh cho kết cấu bất kì này nên có thể tính được.
Vấn đề mình muốn hỏi là tính hệ số tắt dần do ma sát trong(internal friction ) của 1 vật rắn.
Đối với 1 vật rắn đơn giản như một thanh chịu uốn, khi kích thích tại t=0 1 lực Fo, rồi ngừng kích thích, thanh sẽ dao động. Sau khoảng thời gian t, dao động tắt. Nếu ta xác định được đồ thị tắt dần này thì bằng tính toán lý thuyết có thể duy ra được hệ số tắt dần theo độ giảm biên độ.
Do đó, muốn tính được hệ số masat trong, phải bằng thực nghiệm đo được độ giảm biện độ đó.
Tuy nhiên, với các chi tiết có kích thước lớn, kết cấu phức tạp,việc làm thực nghiệm là không khả thi.Mình chỉ biết một giải pháp là dùng phần mềm (các phần mềm dùng phương pháp phần tử hữu hạn) để thay cho thí nghiệm. Nhưng mình chưa tìm được phần mềm nào có khả năng đó.
Bác nào biết phần mềm nào chỉ giáo với a! Mình đang rất cần

*Còn một điều nữa mình băn khoăn, liệu hệ số ma sat trong(tương ứng là hệ số tắt dần do masat trong:45:) có phụ thuộc kết cấu của chi tiết không hay chỉ phụ thuộc vật liệu

T

trungkstn

Author
Ðề: Hệ số tắt dần trong dao động của vật rắn

Cái cậu hỏi khó bỏ xừ.
Tớ thấy họ bảo sách Nga viết cái này kĩ lắm.
Recommend đến bạn whatisor (Hường sẽ) một cuốn sách (tất nhiên tớ không có rồi :71: )
Damping of materials and members in structural mechanics
Không kiểm chứng có đúng yêu cầu không đâu nhé :19:

W

whatisor

Author
Ðề: Hệ số tắt dần trong dao động của vật rắn

Em không có duyên với dao động nữa rồi, vẫn thanks bác cái :D.À, phần mềm em đã tìm hiểu là Strand7, rất hữu ích tính hệ số damping từ dao động tắt dần đấy, bác quan tâm thi e mail cho.