[Hỏi] về các tiêu chuẩn trong ngành hàng hải.

Author
Chào các bác.
Sắp tới công ty em có dự án lắp đặt các thiết bị cho hệ thống thông tin liên lạc cho tàu biển ( như Switch, bộ đàm, máy tính xách tay, màn hình, ... và một số thiết bị viễn thông khác). Bình thường trong phòng server thì không sao nhưng do lắp trong phòng thông tin trên tàu nên nó phải đáp ứng được các yêu cầu về rung, lắc, chống ăn mòn, ẩm, muối mặn, nhiệt độ khác nghiệt ... . Vậy nên các bác có tài liệu nào nói về các tiêu chuẩn cho các thiết bị như vậy thì cho em xin để tham khảo.
Nhân tiện đây, em muốn hỏi về việc sơn trên tàu biển. Vì em có phải lắp một cái bệ đỡ cho ăng ten vệ tinh ( kiểu như cái ăng ten chảo nhưng to đùng) trên tàu bằng cách hàn vào boong tàu. Sau khi hàn xong thì phải sơn để chống ăn mòn, muối mặn, oxi hóa... Vậy trong ngành tàu thủy, việc sơn này phải dùng loại sơn nào và có chú ý gì đặc biệt khi sơn không ạ?

Cám ơn trước các bác nhiều.

khang

Ðề: [Hỏi] về các tiêu chuẩn trong ngành hàng hải.

Chào bạn . tiện bạn hỏi sơn gì để sơn cho tàu biển thì mình có ý kiến thế này . mình đã từng làm cho PTSC M&C . hồi đó mình làm việc thì thấy họ sơn các dàn khoan dầu khí bằng sơn Jotun , sơn nhiều lớp , và các hệ sơn khác nhau của jotun nên bạn tìm hiểu thêm về loại sơn này xem công dụng nó thế nào . mình nghĩ rằng dàn khoan dầu khí cũng sơn bằng hệ sơn này thì tàu cũng vậy thôi .
chúc bạn thành công !

Author
Ðề: [Hỏi] về các tiêu chuẩn trong ngành hàng hải.

Chào bạn . tiện bạn hỏi sơn gì để sơn cho tàu biển thì mình có ý kiến thế này . mình đã từng làm cho PTSC M&C . hồi đó mình làm việc thì thấy họ sơn các dàn khoan dầu khí bằng sơn Jotun , sơn nhiều lớp , và các hệ sơn khác nhau của jotun nên bạn tìm hiểu thêm về loại sơn này xem công dụng nó thế nào . mình nghĩ rằng dàn khoan dầu khí cũng sơn bằng hệ sơn này thì tàu cũng vậy thôi .
chúc bạn thành công !
Thanks bác nhiều. Em sẽ tìm hiểu tiếp về loại sơn này. Nếu bác có thêm thông tin gì thì chia sẻ cho em với nhé.