Hỏi về phương pháp đúc pittong?

Author
alo bà con
e muốn hỏi phương pháp đúc pittông và làm sao có thể rút được lõi trong thân pittong?

QuyenQCM

Active Member
bạn phải trình bày cụ thể tỉ mỉ hơn
tốt nhất là có bản vẽ để mọi người có những đóng góp chuẩn xác đc

đúc thân pittong,vật liệu đúc? phương pháp đúc?

Author
đây là hình dạng cụ thể của pittong
các anh xem nên dùng phương pháp đúc nào là thích hợp nhất?
Và cách làm lõi cho khuân đúc?

N

n2q179

Bạn nên nghiên cứu cuốn:Thiết kế đúc" thì bạn sẽ có phương pháp để làm thôi.Trong đấy mô tả chi tiết về cách đúc pittong đấy.

L

Liễu Ngân Đình

Trước tiên bạn cần phân biệt các loại khuôn đúc:
+ Khuôn 2 chiều
+ Khuôn 3 chiều
+ Khuôn 4 chiều
+ Khuôn 5 chiều (nghe nói, chưa thấy)
+ khuôn 6 chiều (nghe nói, chưa thấy)
+ khuôn 7 chiều (nghe nói, chưa thấy)
Sau khi đúc xong thì đem tiện. Ngày nay người ta tiện trên máy tiện CNC chuyên dụng. Ngày trước ko biết làm thế nào.

Author
Thực ra mình đang gặp vấn để trong việc thiết kế lõi của khuân đúc. Vì chi tiết đúc trong khuân kim loại mà vấn đề rút lõi thì mình lại biết quá ít. Mong mọi người chỉ cho phương pháp sao cho hiệu quả nhất bởi trong mặt trong của pittong không phải là mặt trơn. ???

T

Tanh

Nếu khi đúc trong khuôn kim loại, các lõi phức tạp người ta có thể làm bằng hỗn hợp cát.
Còn nếu các lõi đơn giản thì người ta làm bằng kim loại. Nhưng để đảm bảo dễ rút lõi thì người ta sẽ chia lõi làm nhiều phần để dễ rút lõi.
Mình nghĩ pitong của bạn có thể thực hiện một trong 2 cách kia.

L

Liễu Ngân Đình

KHUÂN với chẳng VÁC gì ở đây. Còng cả lưng ngày hôm nay rồi.
Đọc đến đây, chán chẳng buồn nói nữa.
Người ta đã nhắc nhở là KHUÔN thì đừng có mà vẹo sang KHUÂN. Ông thầy nào dậy cậu là KHUÂN thì hỏi xem mồm ông ta có bị MÉO không để đi Viện người ta nắn lại cho.
Mệt cả người thêm.

Author
Hic hic em xin lỗi các bác em đã viết sai chính tả làm mất đi sự trong sáng của TIẾNG VIỆT, e sẽ rút kinh nghiệm từ nay ah!
Có bác nào bảo là trong cuấn "thiết kế đúc" có nói về vấn đề đúc pittong mà e đi tìm khắp nhà sách Bách khoa vẫn ko thấy.
Vậy bác có thể chỉ rõ tên tác giả của cuấn sách được không ah?

L

Liễu Ngân Đình

Tôi nghĩ là không có đâu.
Tôi bán máy nên tôi được biết rằng Khuôn đúc do Nhật mang sang nên ta không biết ngóc ngách khuôn nó thế nào. Nhưng về cơ bản thì nó cũng không phải là quá khó. Nếu vẽ được 3D thì bạn Post lên và cho 1 phai CAD theo, chắc các anh Quyền, Hải78 sẽ giúp bạn tìm mặt phân khuôn và cách mở các chiều khuôn cho bạn.
Đã đúc là THÔ nên tất cả đều sử lý sau đúc hết.
Vấn đề mở khuôn cũng không phải là vấn đề khó vì khuôn tuy mở có 2 chiều cơ bản nhưng dựa trên nguyên lý hoạt động mà ta có thể thiết kế để khuôn mở được nhiều chiều, thậm chí còn làm được cả bánh xe để khuôn có thể Quay và lấy sản phẩm ra được.

Author
e xin lỗi vì e không thể gửi file đính kèm lúc này được vì server báo bận suốt
e cũng đang thắc mắc về mặt phân khuân chưa tìm được ra phương án

L

Liễu Ngân Đình

Tôi không nhầm thì phần xéc măng và phần mặt đầu cũng như phần thân của Piston được đưa lên tiện CNC chuyên dụng để tiện sau khi đúc.
Gia công khuôn là gia công lắp ghép giữa các chày và tấm áo chày ăn khớp với các cối được ghép bởi áo cối. Gia công bằng cách phay phá cối và chày rồi đem tôi cứng, ép vào áo chày, áo cối rồi đem đi Xung định hình.
Tôi đoán thế, chắc phải chờ 2 anh kia giúp bạn thôi.

Author
Hì hì
e cũng thấy phần này khoai khoai
đi khắp đường láng và BK rùi mà chẳng thấy cuấn nào viết về nó cả, chỉ có về vật liệu của pittong thôi
???
Cuốn sách không phải cuấn sách đâu cụ nội

V

Vo HuyThanh

Thông thường thì đúc piston như hình của em sẽ đúc bằng khuôn sắt gravity ( phần võ ngoài) với phần lõi cát (phần mà em nghĩ tháo khuôn không được) được chế tác theo kỹ thuật Shell molding ( còn gọi là Croning process hoặc C-process). Sau khi đúc xong sẽ đập lõi cát để lấy sản phẩm ra. Người ta ít dùng kỹ thuật đúc áp lực để đúc các sản phẩm như piston hoặc vỏ máy , vỏ hộp số xe hơi vì mật độ nhôm trong một đơn vị diện tích thấp hơn so với đúc bằng khuôn sắt gravity hay khuôn cát.
Shell molding thì kỹ thuật đại khái nó như thế này , tức là người ta chế cái khuôn sắt, xong rồi nung nóng ở một nhiệt độ nhất định rồi phun cát có trộn nhựa vào lòng khuôn để tạo thành lõi khuôn cát mỏng. Em tìm hiểu thêm về kỹ thuật Shell molding để hiểu rõ hơn.

Author
E cũng nghĩ tới phương pháp dùng mẫu chảy hay mẫu cát, nhưng như vậy về phần kỹ thuật có thể làm được nhưng về phương diện kinh tế thì liệu có quá đắt không ah?
vì mỗi một sản phẩm lại cần tới 1 mẫu?

QuyenQCM

Active Member
Thông thường để tạo được lõi cát thì cũng cần 1 bộ khuôn dùng để nén hỗn hợp cát với "nhựa" được gọi là thao sau đó đặt thao cát này vào khuôn chính rồi rót kim loại vào ở các nhà máy lớn sau khi đúc họ cho vào máy dùng bi bắn để làm sạch phần lõi cát
nếu có điều kiện thì các bạn nên vào nhà máy coma6 ở tây mỗ họ chuyên đúc sen vòi đồng thì sẽ hiểu rõ hơn

V

Vo HuyThanh

nickcatinh viết:
E cũng nghĩ tới phương pháp dùng mẫu chảy hay mẫu cát, nhưng như vậy về phần kỹ thuật có thể làm được nhưng về phương diện kinh tế thì liệu có quá đắt không ah?
vì mỗi một sản phẩm lại cần tới 1 mẫu?
Giá trị sản phẩm có liên quan rất nhiều đến thiết kế. Một người thiết kế có kinh nghiệm thì sẽ tính toán quá trình tháo khuôn đúc được hay không, gia công tinh bằng phương pháp nào rẻ nhất trước . Do đó nếu bản thiết kế tồi thì đôi khi phải làm đến nhiều loại khuôn để rồi mới cho ra sản phẩm thì giá thành sản phẩm sẽ rất cao. Ví dụ cái piston của em phải làm một bộ khuôn sắt gravity để đúc vỏ ngoài và một bộ khuôn sắt shell molding để làm lõi cát bên trong mới có thể đúc được thì nếu 2 cái boss tròn bên trong em chỉ cần làm nữa vòng tròn bên ngoài, còn nửa bên trong thì em đẩy thằng với độ nghiêng tháo khuôn khoảng 2 độ xuống đến mặt đáy thì chỉ cần làm một bộ khuôn sắt gravity là đủ rồi. Giá thành dĩ nhiên sẽ hạ xuống.

Ðề: Hỏi về phương pháp đúc pittong?

Em cũng vào đề về đúc piston . Đề bài là thiết kế khuôn kim loại đúc piston. Vì em không phải chuyên ngành này nên em gần như là người lạc lối vậy, không biết mình phải tính toán những gì. Và vấn đề thầy yêu cầu cao nhất là lõi của khuôn đúc như thế nào. Mong các anh em cơ khí giúp đỡ với. Em cảm ơn rất nhiều!

TAMAC

Active Member
Ðề: Hỏi về phương pháp đúc pittong?

Em cũng vào đề về đúc piston . Đề bài là thiết kế khuôn kim loại đúc piston. Vì em không phải chuyên ngành này nên em gần như là người lạc lối vậy, không biết mình phải tính toán những gì. Và vấn đề thầy yêu cầu cao nhất là lõi của khuôn đúc như thế nào. Mong các anh em cơ khí giúp đỡ với. Em cảm ơn rất nhiều!
Cậu cho bản vẽ kèm các yêu cầu lên đi.