Hỏi về sử dụng cảm biến quang

Author
Vấn đề 1
Em đang thực hiện đồ án tự động hóa qua trình sản xuất.đề tài em làm csủ dụng cảm biến quang để phát hiện vị trí của người?em muốn mọi ngưòi cho ý kiến về việc dùng này .thank

------------------------
Trả lời:
1/Dùng sensor quang để nhận vị trí người thì không khó lắm. dùng vài con quang với tiêu cự ( khoảng cách ) là xong ngay !
2/Làm 1 cái ma trận cảm biến quang to bằng khu vực hoạt động của người cần phát hiện.....!!!!!
3/dùng area sensor.
Loại này hay dùng làm safety sensor gồm nhiều cảm biến quang xếp thẳng hàng tạo thành 1 màn tia. Khi có vật lọt vào giữa màn, cảm biến sẽ phát hiện cho tín hiệu cảnh báo.
Bạn có thể dùng nhiều màn như vậy xếp cách nhau liên tiếp để nhận biết vị trí của người hay vật.

Vấn đề 2:
Các bác cho em hỏi tí, em đang làm đồ án về phân loại sản phẩm theo màu dùng khí nén điều khiển bằng PLC, xin hỏi các bác là nên dùng cảm biến gì ạ?Bác nào có tài liệu share em với nhé, thanks các bác nhiều lắm lắm!
Em phân biệt 5 màu : đỏ, cam, vàng, xanh, hồng.
-------------------------------
Trả lời
1/Đối với dây chuyền sản xuất trên mấy ngàn US$ thì chi phí trang bị RGB sensor là nhỏ chứ không cao, và mang lại hiệu quả cao trong sản xuất.

Trong công nghiệp thì cảm biến màu được sử dụng rộng rãi khi cần phát hiện các đối tượng có màu gần tương tự nhau và là giải pháp với độ tin cậy cao.

Tùy vào trường hợp có thể sử dụng cảm biến phát hiện cường độ ánh sáng để phát hiện màu đơn sắc để thay thế. Nhưng đối với ứng dụng phát hiện nhiều màu thì điều này sẽ làm gia tăng số lượng cảm biến và tính chính xác không cao.

Sau đây xin giới thiệu cảm biến E3MC của hãng OMRON.

Điểm chính trong kỹ thuật phát hiện:

Phát hiện màu sắc bằng cách sử dụng các yếu tố là tỷ lệ phản chiếu của một màu chính (ví dụ như đỏ, xanh lá cây hoặc xanh trời) được phản xạ bởi các màu khác nhau theo các thuộc tính màu của đối tượng. Bằng cách sử dụng công nghệ lọc phân cực đa lớp gọi là FAO (góc quang tự do), cảm biến E3MC phát ra màu đỏ, xanh lá cây và màu xanh sáng trên một trục quang học đơn. E3MC sẽ thu ánh sáng phản chiếu của các đối tượng thông qua các cảm biến nhận và xử lý tỷ lệ các màu xanh lá cây, đỏ, xanh lam của ánh sáng để phân biệt màu sắc của vật cần cảm nhận.

(cập nhật14/10/2009)

Về cách tóm tắt lại nội dung mong nhận được sự góp ý của các bạn
http://meslab.org/mes/showthread.php?p=81238#post81238
cám ơn

Last edited by a moderator:
Ðề: cảm biến quang

Đề tài đó hay đấy bạn ạ. Trong diễn đàn có nhiều người mạnh phần này lắm!

Mục đích thực sự của đề tài là gì? chứ dùng sensor quang để nhận vị trí người thì không khó lắm. dùng vài con quang với tiêu cự ( khoảng cách ) là xong ngay !
bạn cần trình bày cụ thể nhé !
thân !

mrgiang99

Active Member

em đang thực hiện đồ án tự động hóa qua trình sản xuất.đề tài em làm csủ dụng cảm biến quang để phát hiện vị trí của người?em muốn mọi ngưòi cho ý kiến về việc dùng này .thank

Vấn đề của bạn quá rộng nên không thể trả lời hết!!!

Câu trả lời tối ưu là hãy làm 1 cái ma trận cảm biến quang to bằng khu vực hoạt động của người cần phát hiện.....!!!!!

Còn có 1 cách khác: đó là dùng area sensor.
Loại này hay dùng làm safety sensor gồm nhiều cảm biến quang xếp thẳng hàng tạo thành 1 màn tia. Khi có vật lọt vào giữa màn, cảm biến sẽ phát hiện cho tín hiệu cảnh báo.
Bạn có thể dùng nhiều màn như vậy xếp cách nhau liên tiếp để nhận biết vị trí của người hay vật.

Last edited:
D

dtl1987

Các bác cho em hỏi tí, em đang làm đồ án về phân loại sản phẩm theo màu dùng khí nén điều khiển bằng PLC, xin hỏi các bác là nên dùng cảm biến gì ạ?Bác nào có tài liệu share em với nhé, thanks các bác nhiều lắm lắm!
Mail của em là dangthanh_luan@yahoo.com

mrgiang99

Active Member

Mail của em là dangthanh_luan@yahoo.com
Đầu tiên phải xác định mục tiêu phát hiện: phân biệt màu gì với màu gì và trên nền màu gì?

Nếu bạn không nói cho cảm biến biết thì nó cũng chào thua!

Do đó khi đặt câu hỏi bạn cần phải nêu các dữ liệu kèm theo.

Trường hợp của bạn thì chỉ có thể trả lới tổng quát là RBG SENSOR.

mrgiang99

Active Member

mrgiang định tư vấn cho bạn đó dùng cảm biến gì vậy? mình search trên google được con dùng kết hợp 3 led đỏ xanh lá cây, xanh da trời để phân biệt. Đỏ với da cam hai màu đấy dùng cảm biến để xác định chắc nhầm là điều khó tránh khỏi. Đó cũng là hạn chế của việc dùng cảm biến để xác định màu (ảnh hưởng của ánh sáng môi trường, ảnh hưởng của pha chế màu của mỗi loạt hàng v.v)
Gửi bạn catalog để tham khảo
http://www.mediafire.com/?4hy3dzmiz5y

Bạn giải thích rõ nguyên nhân tại sao lại phải dùng cảm biến màu nhé, vì thực tế thì loại này để ứng dụng vào thực tế chưa khả thi do khả năng ngộ nhận màu còn cao.
Cái cảm biến mà TB nói đó chỉ là cái đồ chơi của mấy chàng SV điện tử thôi!
Cùng lắm thì cũng chỉ làm đồ án cho có khái niệm, hoặc dùng trong DIY, Hobby...

Đối với dây chuyền sản xuất trên mấy ngàn US$ thì chi phí trang bị RGB sensor là nhỏ chứ không cao, và mang lại hiệu quả cao trong sản xuất.

Trong công nghiệp thì cảm biến màu được sử dụng rộng rãi khi cần phát hiện các đối tượng có màu gần tương tự nhau và là giải pháp với độ tin cậy cao.

Tùy vào trường hợp có thể sử dụng cảm biến phát hiện cường độ ánh sáng để phát hiện màu đơn sắc để thay thế. Nhưng đối với ứng dụng phát hiện nhiều màu thì điều này sẽ làm gia tăng số lượng cảm biến và tính chính xác không cao.

Sau đây xin giới thiệu cảm biến E3MC của hãng OMRON.

Điểm chính trong kỹ thuật phát hiện:

Phát hiện màu sắc bằng cách sử dụng các yếu tố là tỷ lệ phản chiếu của một màu chính (ví dụ như đỏ, xanh lá cây hoặc xanh trời) được phản xạ bởi các màu khác nhau theo các thuộc tính màu của đối tượng. Bằng cách sử dụng công nghệ lọc phân cực đa lớp gọi là FAO (góc quang tự do), cảm biến E3MC phát ra màu đỏ, xanh lá cây và màu xanh sáng trên một trục quang học đơn. E3MC sẽ thu ánh sáng phản chiếu của các đối tượng thông qua các cảm biến nhận và xử lý tỷ lệ các màu xanh lá cây, đỏ, xanh lam của ánh sáng để phân biệt màu sắc của vật cần cảm nhận.

Ứng dụng:

Bảng khả năng phát hiện màu của E3MC:

Đó là những điểm cơ bản của sensormàu dùng trong CN áp dụng kỹ thuật cao, khả năng chống nhiễu tốt, đã được thử nghiệm để khắc phục các ảnh hưởng của yếu tố môi trường.

D

dtl1987

Đầu tiên phải xác định mục tiêu phát hiện: phân biệt màu gì với màu gì và trên nền màu gì?

Nếu bạn không nói cho cảm biến biết thì nó cũng chào thua!

Do đó khi đặt câu hỏi bạn cần phải nêu các dữ liệu kèm theo.

Trường hợp của bạn thì chỉ có thể trả lới tổng quát là RBG SENSOR.
Em phân biệt 5 màu : đỏ, cam, vàng, xanh, hồng. Sơ đồ nó như thế này đây:

mrgiang99

Active Member

Em phân biệt 5 màu : đỏ, cam, vàng, xanh, hồng. Sơ đồ nó như thế này đây:
Tôi hiểu ý bạn là: cho 1 dãy sản phẩm trôi trên băng tải, đi qua 1 loạt các sensor cảm biến màu.
Nếu đúng màu thì cái xi lanh tương ứng sẽ đá đít nó 1rơi ra khỏi băng tải vào một cái rổ nào đó!

Nhưng cần làm rõ hơn: giửa các sản phẩm có khoảng cách không?
Nếu có thì khoảng cách đó có màu gì?

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Tôi hiểu ý bạn là: cho 1 dãy sản phẩm trôi trên băng tải, đi qua 1 loạt các sensor cảm biến màu.
Nếu đúng màu thì cái xi lanh tương ứng sẽ đá đít nó 1rơi ra khỏi băng tải vào một cái rổ nào đó!

mrgiang định tư vấn cho bạn đó dùng cảm biến gì vậy? mình search trên google được con dùng kết hợp 3 led đỏ xanh lá cây, xanh da trời để phân biệt. Đỏ với da cam hai màu đấy dùng cảm biến để xác định chắc nhầm là điều khó tránh khỏi. Đó cũng là hạn chế của việc dùng cảm biến để xác định màu (ảnh hưởng của ánh sáng môi trường, ảnh hưởng của pha chế màu của mỗi loạt hàng v.v)

Bạn giải thích rõ nguyên nhân tại sao lại phải dùng cảm biến màu nhé, vì thực tế thì loại này để ứng dụng vào thực tế chưa khả thi do khả năng ngộ nhận màu còn cao.

Last edited:
D

dtl1987

Giữa các sản phẩm có khoảng cách, các sản phẩm này nằm trên băng tải và băng tải có màu trắng đó anh.
Em tính dùng 6 cảm biến màu, 1 cảm biến phân biệt 5 màu : chức năng của nó là loại bỏ các sản phẩm khác ngoài 5 màu trên.
5 cảm biến còn lại để phân biệt 5 màu này.
Em học cơ khí chế tạo mà ông thầy giao đề tài này nên cũng mù mờ lắm, các su huynh giúp em với ạ.

D

dtl1987

Em cũng biết là thực tế chưa khả thi nhưng luận văn của em có làm mô hình luôn nên phải đi mua mấy cái cảm biến màu kia. Thực sự là em đang bí quá!

D

dtl1987

Ðề: Hỏi về sử dụng cảm biến quang

Em vẽ lại sơ đồ tổng quát như thế này :

Nguyên lý thì các anh xem hình hiểu hết rồi, cái cảm biến em vẽ trên hình là để loại sản phẩm có màu sắc khác với 5 màu cần phân loại, 5 cảm biến phân biệt 5 màu riêng biệt nằm phía trên băng tải để phân biệt từng màu của sản phẩm em chưa vẽ vô. Em dùng PLC nhận tín hiệu từ 6 cảm biến này để phân loại sản phẩm nhưng hiện giờ vẫn chưa biết đấu dây như thế nào, vì thực sự em chưa thấy con cảm biến màu có bao nhiêu dây và nguyên lý đấu dây như thế nào, rồi hệ thống van solenoid của xy lanh khí nén, cảm biến, động cơ DC, PLC...Mong các anh giúp đỡ.

mrgiang99

Active Member

............................
Nguyên lý thì các anh xem hình hiểu hết rồi, cái cảm biến em vẽ trên hình là để loại sản phẩm có màu sắc khác với 5 màu cần phân loại, 5 cảm biến phân biệt 5 màu riêng biệt nằm phía trên băng tải để phân biệt từng màu của sản phẩm em chưa vẽ vô. Em dùng PLC nhận tín hiệu từ 6 cảm biến này để phân loại sản phẩm nhưng hiện giờ vẫn chưa biết đấu dây như thế nào, vì thực sự em chưa thấy con cảm biến màu có bao nhiêu dây và nguyên lý đấu dây như thế nào, rồi hệ thống van solenoid của xy lanh khí nén, cảm biến, động cơ DC, PLC...Mong các anh giúp đỡ.
1/Đem cái cảm biến loại sp khác màu ra đằng sau mấy cái cảm biến phân loại kia thì chỉ cần cảm biến quang thu phát loại thường.

Hoặc hứng sản phẩm sai màu ở cuối băng chuyền là không cần thêm sensor.

2/Bạn làm mô hình thì khá tốn kém cho các cảm biến màu đấy.
Do đó hãy nghĩ cách giảm bớt số cảm biến màu thành tối thiểu.
Ví dụ gợi ý cho bạn như hình đính kèm.

3/Các vấn đề về kết cấu, chi tiết băng tải... thuộc về cơ khí tôi nghĩ bạn sẽ làm được.
Tuy nhiên bạn sẽ vất vả lúc ban đầu vì chưa đụng đến solenoid valve, cylinder, sensor, PLC thực tế bao giờ.
Nên hãy tìm một người hướng dẫn trực tiếp có kinh nghiệm

D

dtl1987

1/Đem cái cảm biến loại sp khác màu ra đằng sau mấy cái cảm biến phân loại kia thì chỉ cần cảm biến quang thu phát loại thường.

Hoặc hứng sản phẩm sai màu ở cuối băng chuyền là không cần thêm sensor.

2/Bạn làm mô hình thì khá tốn kém cho các cảm biến màu đấy.
Do đó hãy nghĩ cách giảm bớt số cảm biến màu thành tối thiểu.
Ví dụ gợi ý cho bạn như hình đính kèm.

3/Các vấn đề về kết cấu, chi tiết băng tải... thuộc về cơ khí tôi nghĩ bạn sẽ làm được.
Tuy nhiên bạn sẽ vất vả lúc ban đầu vì chưa đụng đến solenoid valve, cylinder, sensor, PLC thực tế bao giờ.
Nên hãy tìm một người hướng dẫn trực tiếp có kinh nghiệm

Thanks anh rất nhiều! Em có xem sơ đồ của anh rồi, việc loại được cái cảm biến phân biệt được 5 màu rất hay, thế mà em không nghĩ ra, tuy nhiên việc thiết kế tay gắp em thấy hơi phức tạp vì phải dùng thêm động cơ servo nữa, mà cái này cực tốn kém, với lại tay gắp đó sẽ làm cho hiệu suất hệ thống rất thấp (vì tay máy mỗi lần chỉ gắp được 1 sản phẩm). Mấy thứ mà anh nói em có học qua nhưng vẫn chỉ là trên lý thuyết, đúng là vất vả thật, có gì mong anh giúp đỡ em ạh. Thanks các anh nhiều.

D

dtl1987

À em muốn hỏi mấy anh một xíu nữa, em đang tìm chỗ mua cảm biến màu đơn(phân biệt 1 loại màu), động cơ DC, xy lanh khí nén SMC và PLC họ FX (hàng cũ) thì không biết ở Nhật Tảo có bán không nhỉ?Nếu có thì các anh có biết tiệm nào ok không?

H

huuaitkm

chẳng hiểu chi cả
có bác nào biết cách nối dây của con cảm biến quang S 1KL 38 với PLC S7-200 không?
em dùng con cảm biến để phát hiện ra chai.:51::51::51::51::51:

J

jacky_chu

jk cũng làm cái tiểu luận cái cảm biến màu nhưng lại quá ít thông tin về nó