Hỏi về các vấn đề liên quan đến chi tiết máy

• Thread starter abc
  • Ngày mở chủ đề
A
Author
Các Bros ơi ! Cho em hỏi vì sao chiều dài của các lá lò xo lá (nhíp) lại khác nhau?

L

Liễu Ngân Đình

Author
ạc ạc, sao lại thế nhỉ? lạ nhỉ?
Nhưng đâu có lạ
nếu bạn xếp tất cả các thanh nhíp dài bằng nhau thì chuyện gì xảy ra nhỉ?
Tác dụng LÒ XO còn là bao nhiêu nhỉ?

A
Author
Hỏi xong chờ nhận thông báo qua email mãi không thấy. Hôm nay vào thấy câu trả lời, em thấy rất vui.
Lúc trước em nghĩ chiều dài các lá khác nhau là để đảm bảo mối quan hệ bền đều. Câu hỏi này có trong cuốn "Cơ sở thiết kế máy" của thầy Nguyễn Hữu Lộc. Em đọc được thấy khó hiểu nên nhờ các bros giải thích giùm
Em sắp thi môn này rồi nên muốn tìm hiểu thêm vì thi đề mở.
Sau này nếu có những câu hỏi ngây ngô quá các bros thông cảm cho đệ chút xíu nhá.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Có 2 loại mác thép để làm Nhíp được dùng phổ biến, bạn có biết không?

QuyenQCM

Active Member
không?

QuyenQCM

Active Member
A
Author
Hỏi về li hợp

Các bros cho em hỏi. Khi dùng li hợp.
1 nửa li hợp gắn cố định với 1 trục còn nửa kia cho di động trên trục còn lại

Cho em hỏi: nửa li hợp cố định nên gắn trên trục chủ động(trục quay) hay trên trục bị động(đang đứng yên).
Trong sách thì nửa li hợp cố định gắn trên trục chủ động còn di động gắn trên trục bị động.

D

ductai

Author
Các bros cho em hỏi. Khi dùng li hợp.
1 nửa li hợp gắn cố định với 1 trục còn nửa kia cho di động trên trục còn lại

Cho em hỏi: nửa li hợp cố định nên gắn trên trục chủ động(trục quay) hay trên trục bị động(đang đứng yên).
Trong sách thì nửa li hợp cố định gắn trên trục chủ động còn di động gắn trên trục bị động.
theo mình thì nửa li hợp cố định nằm trên trục chủ động(trục quay)
ví dụ như trong ô tô thì phần vỏ li hợp là phần cố định của li hợp và nó được lắp chặt với bánh đà của động cơ mà bánh đà được lắp chặt với trục cơ của động cơ ô tô

D

dongdu2907

Author
Em đang làm luận về lắp ráp tự động. Em muốn hỏi có cơ cấu nào chuyển từ chuyển động quay tròn liên tục thành chuyển động quay tròn ko liên tục để khi quay đến vị trí làm việc nó sẽ dừng lại trong 1 thời gian sau đó quay tiếp tới vị trí làm việc mới, em đang nghĩ đến cơ cấu man (cơ cấu geneva) .Các bác cho em hỏi về cơ cấu man (cơ cấu geneva) có ưu nhược điểm gì? Các bác có thể giới thiệu một số cơ cấu khác có thể tạo chuyển động tương tự được ko. Cám ơn các bác rất nhiều.;D