Hỏi về cánh đo dụng cụ cắt trên máy CNC?

• Thread starter cnnb4884
  • Ngày mở chủ đề
C

cnnb4884

Author
Để đo được các thông số của dao như chiều dài dao,đoạn nhô của mũi dao,bán kính dao... rồi đưa vào bộ nhớ khi gia công trên máy CNC thì làm như thế nào ạ?Em đọc một số sách nhưng không có quyển nào nói về vấn đề này cả.Mong mọi người giải thích.Em cảm ơn!

C

cnnb4884

Author
XIN LỖI MỌI NGƯỜI EM VIẾT SAI TỪ.CHỮ ''CÁNH" ĐÓ LÀ CHỨ "CÁCH".MONH MỌI NGƯỜI TRẢ LỜI.

L

Liễu Ngân Đình

Author
+ Lắp dao lên máy (đài dao, nơi chứ dao của máy, magagin tool)
+ Dùng câu lệnh gọi dao hoặc xoay dao hoặc lắp dao bằng tay vào trục chính nếu là máy phay
+ Dùng thước cặp, thước kẻ, thước dây, v.v... đo sơ bộ chiều dài dao và nhập thông số vào bảng tham số dao (đối với máy phay), sau đó dùng câu lệnh để máy tự chạy tới vị trí đo dao và tự đo dao.
Đưa dao vào vị trí tiện để xét dao nếu máy ko có bộ xo dao, nếu máy tiện có bộ xo dao thì đưa vào vị trí của bộ xo dao để máy xét chiều dài dao.
+ Sau khi máy tự đo dao thì các thông số chính xác từ kết quả đo sẽ được nạp vào hệ hống dao

Chú ý: máy chạy rất nhanh nên ta cần để vận tốc di chuyển là chậm nhất (hợp lý nhất) để máy ko bị sốc khi chạy đo dao. Việc khai báo tạm kết quả chiều dài dao là để máy hiểu khi dao cách đầu đo 3mm thì máy sẽ tự dừng lại và chuyển sang tốc độ chậm của xo dao.
Với kết quả đo các dao thì trong 1 lần gia công, các dao tuần tự được gọi ra và gia công không cần xét đến Zz của Phôi (Z0) cho tuừng dao. Điều này dành cho Trung tâm gia công, ko dành cho Phay cnc.

T

Tech8x

Author
Re: Hỏi về cách đo dụng cụ cắt trên máy CNC?

Bạn có máy CNC à?
Nếu Là máy tiện CNC của các Hãng Takisawa, Moriseiki chạy trên hệ điều hành Fanuc, Mishubishi thì tôi sẽ bày cách đo dao cho, bằng cả 2 cách đo bằng cần đo dao tự động và đo trực tiếp vào phôi, cách lấy gốc chạy thử. OK