Hỏi về Multi Section Solid trong catia

• Thread starter www.cmyk.vn
  • Ngày mở chủ đề
W

www.cmyk.vn

Author
Mình muốn hỏi các anh em cách dùng Multi Section Solid để tạo solid chuyển tiếp từ một hình vuông đến hình tròn.

paven8880

Active Member
Mình muốn hỏi các anh em cách dùng Multi Section Solid để tạo solid chuyển tiếp từ một hình vuông đến hình tròn.
Bạn bị lỗi font rồi! Bạn gặp lỗi này là do chưa biết cách thiết lập điểm bắt đầu pải ko? Hình bị xuắn hoặc pần mềm ko thể cho ra đc! Máy của mình đang dùng ko có Catia nên ko chỉ rõ cho bạn đc! Mình chỉ nhớ nhấn phải chuột vào điểm cần sau đó chọn lệnh! Mong júp đc bạn

N

NDA

Author
Lệnh multi selection solid mình cũng thấy hơi khó thực hiện khi chuyển tiếp giữa hình chữ nhật và hình tròn có lúc được có lúc không có lẽ là do đường dẫn chưa chuẩn nhưng nếu bạn chuyển sang dùng lệnh multi selection surface thì lại rất dễ thực hiện và kết quả đạt được là như nhau
Bạn vẽ hình chữ nhật và hình tròn

Vẽ đường dẫn

Kết quả ( tùy thuộc vào đường dẫn bạn chọn có thể cho nhiều kiểu chuyển tiếp khác nhau)

W

www.cmyk.vn

Author
cảm ơn nhé

cảm ơn nguyenanh nhé mình làm được rồi nhưng thấy lệnh này không ăn ngay được như bên Autocad.

H

hoduylinhconan

Author
cảm ơn nguyenanh nhé mình làm được rồi nhưng thấy lệnh này không ăn ngay được như bên Autocad.
Các bạn không thể thực hiện được lệnh này là do các bạn vẫn chưa nắm được quy tắc dựng hình của lệnh này nên các bạn lúc làm được lúc không :2:. Do vậy mình trình bày nguyên tắc dựng hình cho bạn lệnh này trong Catia hay bất kỳ một phần mềm 3d nào khác.
1.Khi bạn muốn nối 2 tiết diện khác nhau về số cạnh, cụ thể ở đây bạn muốn là hình chữ nhật với hình tròn thì bắt buộc bạn nên có 1-2 đường dẫn như hình dưới, nếu không máy sẽ tự tính cho bạn 2 đường này và sẽ dẫn đến hình dạng không ý như ý muốn
Trường hợp 1

kết quả:

trường hợp 2

kết quả

2.Trong tab Coupling thì bạn cần chọn Ratio hoặc là Tangent. Đối với tiết diện hình chữ nhật có R thì có thể chọn 1 trong 2 (trường hợp 1). Nếu tiết diện là hình chữ nhật thuần túy thì chỉ có thể chọn là Ratio

Như vậy ta có thể tạo đường dẫn bất kỳ như hìn sau:

kết quả như hình: