Kết cấu thép - Thép kết cấu?

• Thread starter BUKIME
  • Ngày mở chủ đề
B

BUKIME

Author
các pác phân biệt dùm em hai thuật ngữ này với.
^-^

Thép kết cấu là loại thép dùng cho ngành chế tạo máy, có chất lượng tốt (khử tạp chất đến : S ≤ 0,04%, P ≤0,035%), chủng loại đa dạng nhưng khối lượng sử dụng trong công nghiệp không nhiều. Khả năng làm việc của chúng sẽ được phát huy tối đa sau nhiệt luyện. Thép này thường được hợp kim hoá bằng các nguyên tố : Cr, Mn, Si, Ni, Ti, Mo (W),…với lượng nhỏ (thường từ 1-2%; cá biệt, có thép từ 6-7%) để nâng cao độ thấm tôi (cải thiện khả năng nhiệt luyện) và hoá bền ferrite.
Còn Kết cấu thép là môn học về kết câu thép. Bên xây dựng học về môn này. Hình như là học về tính kết cấu, thiết kế kết cấu cho dầm cột bê tông cốt thép.

B

binhto

Author
có bác nào có tài liệu về cơ tính các loại vật liệu như ứng suất chảy,ứng suất cắt,độ dai va đập hay không chỉ cho em với,em sắp làm đồ án tốt nghiệp

X

XTPro

Author
Hỏi như vậy thì chung chung quá ! chẳng lẽ đồ án của bạn làm về cơ tính của tất cả các loại vật liệu sao ?

X

XTPro

Author
Có ai có tài liệu về thép 18CrMnTi ko ?

Mình đang cần chút tài liệu liên quan đến mác thép 18CrMnTi này ai có thì bảo giúp mình nhé ! mình tìm được toàn tiếng Nga và tiềng Trung thôi nên chịu không đọc được !

P

PhucKK

Author
Lục cuốn sổ tay thép thế giới ấy!
Có cả thành phần hóa học, chế độ nhiệt luyện.

worm

Well-Known Member
Moderator
Re: Có ai có tài liệu về thép 18CrMnTi ko ?

XTPro viết:
Mình đang cần chút tài liệu liên quan đến mác thép 18CrMnTi này ai có thì bảo giúp mình nhé ! mình tìm được toàn tiếng Nga và tiềng Trung thôi nên chịu không đọc được !
Mác thép: ГOСT 4543 (1971) 18ХГТ (tên phiên bản tiếng Anh trong key to steel: 18ChGT)

Thành phần: %
  • C: 0.17 - 0.23
  • Si: 0.17 - 0.37
  • Mn: 0.8 - 1.1
  • P, S: 0.035
  • Cr: 1.0 - 1.3
  • Cu: 0.3
  • MoL 0.15
  • Ni: 0.3
  • Ti: 0.03 - 0.09
  • V: 0.05
  • W: 0.2

V

VOLGA

Author
Re: Có ai có tài liệu về thép 18CrMnTi ko ?

XTPro viết:
Bạn vào translate.google.com, chọn dịch từ tiếng Nga sang tiếng Anh thì cũng đọc được tương đối rồi.
Nếu yêu cầu cao hơn thì qua chỗ mình chẳng hạn :D