khắc phục thế nào đây...........!

Author
Một số nón đồng, nồi đồng (L62...L68) có hiện tượng nứt người ta bảo là "hiện tượng nứt mùa" tôi đã nhờ bạn đi ủ ở 280 độ trong 1h (thông số ủ này là của bạn tôi) nhưng năm nay vẫn có hiện tượng nứt trở lại, khắc phục thế nào đây...........! các bạn ?

N

n2q179

này bác Công ơi tôi tưởng món chống nứt mùa này Giang còi đã có công trình nghiên cứu rồi chứ.Tại sao không khắc phục bằg cách thay đổi thành phần vật liệu?

Author
Cảm ơn bạn n2q179 nhiều, anh em trên giang hồ lại gặp nhau rồi vui.........quá!
"Tại sao không khắc phục bằg cách thay đổi thành phần vật liệu?" nói thì có vẻ rất đơn giản nhưng trong tay tôi chỉ có lò buồng thì làm sao hợp kim hóa được?!!!!!!!!!!!!!!!! ::) ;D có cách nào dùng nhiệt để khắc phục không ? cảm ơn! :-*

L

Liễu Ngân Đình

Các cụ mình làm xoong nồi, chậu chảo bằng Đồng có nứt đâu.
Hay tại bác chọn mua vật liệu ko rõ nguồn gốc xuất xứ?

Author
Bác Liễu Ngân Đình ơi phải công nhận với Bác là vật liệu vào không đồng nhất cũng có lô rất tốt nhưng có lô thì thật tệ hại , nòi đồng của tôi không ùủng để "nấu ếch " mà chỉ có đường kính nhỏ vài mm qua gia công áp lực rồi cắt gọt... qua đó đẵ tồn tại ứng suất dư bằng phương pháp ủ khử ứng suất ở nhiệt độ thích hợp đã khắc phục (nhờ mấy người bạn làm ở phòng thí nghiệm). Cảm các Bác đã tham gia!!! :-* :-* ::) ;D

N

n2q179

các bác nói như vậy cũng chưa hiểu về vật liệu rồi,nếu như ông bà ta đúc đồng mà ko nứt là chuyện bình thừong, đây là hiện tượng có thật trong sản xuất, hiện nay vẫn chưa có biên pháp khắc phục, mà chỉ giảm nguy cơ " nứt mùa" thôi.cần các bác quan tâm hơn để giúp anh emtrong công việc.Thanks!!!!!!!!!!!!!!!!!!