Lựa chọn phần mềm MasterCam hay Proe?

Ðề: Lựa chọn phần mềm MasterCam hay Proe?

Trước mình cũng xài thử Mastercam 9.1 nhưng thấy chiến lược chạy dao đơn điệu quá, không biết bản mới bây giờ thế nào. Theo mình Mastercam chỉ dễ học thôi chứ không có nhiều chiến lược chạy dao hay.

H

hoai_nv

Hì, thế thì bạn thử chuyển sang dùng X4 đi, sẽ thấy rất chi là Pro. Dùng một thời gian bạn sẽ hiểu tại sao lại có nhiều người dùng Mastercam đến thế. Chúc bạn cuối tuần vui vẻ.

Thân^^
hoai_nv

paven8880

Active Member

Trước mình cũng xài thử Mastercam 9.1 nhưng thấy chiến lược chạy dao đơn điệu quá, không biết bản mới bây giờ thế nào. Theo mình Mastercam chỉ dễ học thôi chứ không có nhiều chiến lược chạy dao hay.
Nếu mới chỉ xài thử thôi thì không thể võ đoán được! Rất nhiều nơi mình biết vẽ dùng "anh" khác nhưng vẫn quay về MC để gia công.
Mà theo bạn thì thế nào là chiến lược chạy dao hay???

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Thường thì gia công CAM người ta hay nói đến MasterCAM và Cimatron (he he).., Pro-E thiết kế phần Swept thì rất mạnh nhưng mình thử xài thì theo ý kiến mình Sketch thiếu nhiều lệnh quan trọng-thường là import các profile từ AutoCAD vào, muốn copy, rotate hay array các đối tượng trong Sketch không được (việc gì xảy ra nếu mình thay đổi Sketch này nhỉ ? nó có tự động cập nhật cho các part con không ?, quản lý Hide/Show phải theo layer hơi bất tiện và đặc biệt giao diện còn theo kiểu "DOS" khó sử dụng, không có nhiều menu kiều Pop-Up như các phần mềm giao diện nhử Windows (Catia, UG, Cimatron...) - nhưng có thể nói nó là phần mềm được dùng nhiều nhất hiện nay ( căn cứ theo số post và comment trên sub-room CAD/CAM) - ở trong Nam thì mình nghỉ là ở BK.HCM do yếu tố "lịch sử", ai học ở đó ra chắc biết..he he. Còn Mastercam thì mình chưa thử qua.

Nghe nói MasterCam và Cimatron gia công được tất không cần thiết là solid hay surface, còn Pro/E thì chỉ solid (chưa kiểm chứng)....Nhưng đặc biệt nếu ai là người hay gia công các chi tiết dạng surface phức tạp - solid nó lại được 1 khối là một vấn đề rất khó khăn.

mình ban đầu cũng băn khoăn lựa chọn mastercam hay proe để gia công, tuy nhiên sau một thời gian mò mẫm mình quyết định sử dụng mastercam vì dao diện dể dùng, trực quan, dễ học. Cimatron dùng trong gia công cũng rất hiệu quả. Nếu bạn nào học bkhcm thì môn học CADCAMCNC sẽ được học cimatron. Proe nói chung giao diện không thân thiện lắm.

Theo mình, các phần mềm để gia công hiện nay không hơn nhau là mấy. Tuỳ vào mục tiêu và điều kiện của mình mà lựa chọn phần mềm cần thiết . Quan trọng là phải nắm vững kiến thức về gia công cơ khí như phải biết chọn chế độ cắt, dao, và phương pháp gia công... sao cho phù hợp để cho ra sản phẩm tốt nhất.