làm khuôn trong solidworks

Author
Nhờ các cao thủ làm khuôn trong solidworks

e chào các bác.em có mấy bài về tách khuôn nhưnng làm trong solid khó wa mong các bác chỉ chỉ giáo cho em với.mấy bài này em làm bên proengineer thì đơn giản nhưng bên solid thì em ko bít làm
bài 1

khi em dùng lệnh để xet xem mặt nào thuộc khuôn trên và dưới thì k sao mà tách riêng ra dc như thế này

mặt màu xám đấy thì xử lý như thế nào ah

đây là link bài này http://www.mediafire.com/?skxh8b869ptrx9c

còn bài 2 thì với chi tiết tay biên này thì nếu chọn mặt ở giữa để draf anasy thì tiếp theo làm thế nào để phân các mặt riêng biệt ra thuộc khuôn trên và khuôn dưới

đây là file http://www.mediafire.com/?08r1e7831yqxh11

http://www.mediafire.com/?dj9pqu5nu4nr5sa

còn mấy bài tập tiếp theo em chỉ post hình và link của file rùi ae trên diễn đàn cùng tham khảo và giúp em nhé

http://www.mediafire.com/?70b7odgao3jx3gy

http://www.mediafire.com/?sems0qqdj12j4js

http://www.mediafire.com/?wy742eydzahy8z8

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ðề: Nhờ các cao thủ làm khuôn trong solidworks

@ binh_ck7,

Có mấy vấn đề ở đây:

Vấn đề thứ nhất là kỹ thuật thiết kế sản phẩm. Cậu không thiết kế sản phẩm trên quan điểm công nghệ chế tạo. Nói chung, 1 sản phẩm có thể được chế tạo bằng một số phương pháp công nghệ khác nhau, ví dụ, ta có thể:

• Đúc phôi thô rồi gia công tinh
  • Dùng kết cấu hàn và gia công tinh nếu cần
  • Thuần túy dùng các nguyên công cắt gọt
Tùy vào năng lực của đơn vị chế tạo và sản lượng cũng như các yêu cầu kỹ thuật khác của sản phẩm mà ta sẽ chọn giải pháp gia công nào cho hiệu quả nhất. Và từ giải pháp chế tạo đó, người thiết kế mới bắt tay vào thiết kế sản phẩm.

Xem qua các sản phẩm thiết kế của cậu, có thể thấy rằng chúng mới chỉ được thiết kế để đảm bảo được các tính năng sử dụng chứ chưa quan tâm tới việc sẽ chế tạo ra bằng cách nào. Chính vì thế mà phần mềm hỗ trợ thiết kế khuôn mới lúng túng không rõ ý cậu ra sao, nên nó không biết cần phải đưa những bề mặt màu xám vào phần khuôn nào. Ngay việc sử dụng phầm mềm của cậu cũng có vấn đề, đó là trước khi phân khuôn, còn có thao tác kiểm tra độ dốc đúc. Thao tác này sẽ chỉ cho cậu thấy những bề mặt nào chưa có độ dốc thích hợp và cậu cần phải hiệu chỉnh mô hình để sửa lại những bất cập đó. Sau khi mô hình đã hoàn chỉnh theo quan điểm của công nghệ đúc, khi đó cậu mới tiến hành chọn đường phân khuôn và tạo mặt phân khuôn...

Vấn đề tiếp theo, giả sử cậu đã xác định được phương pháp gia công và thiết kế theo công nghệ đúc phôi thô rồi gia công tinh, thì lại cần biết rằng chi tiết thiết kế phải có những yếu tố phù hợp cả với công nghệ đúc và các phương pháp cắt gọt nữa. Có ai đi đúc tay bien như cậu thiết kế không? Chắc chắn sẽ đúc được, nhưng sau đó lại mất công cắt phần lỗ to thành 2 nửa, rồi lại mất công gia công các bề mặt tiếp xúc, rồi lại ghép vào để tạo lỗ tròn à? Tại sao không thiết kế tách sẵn ra, sau này chỉ cần gia công các bề mặt tiếp xúc rồi ghép lại và làm nốt lỗ là xong?

Tóm lại, các thiết kế của cậu như là sẽ dùng phương pháp hàn và nó không giống như những chi tiết máy thông thường do các nhà thiết kế chuyên nghiệp thực hiện, vì có những khiếm khuyết khó chấp nhận trong bố trí vật liệu... Cậu cần xem lại kiến thức Sức bền vật liệu, Nguyên lý máy, Chi tiết máy, các phương pháp gia công và tạo phôi... trước khi tính chuyện thiết kế ra các chi tiết máy hoặc cả cỗ máy. Khi đã có kiến thức tốt, cậu sẽ có thiết kế tốt, còn việc sử dụng các phần mềm hỗ trợ thì chỉ là chuyện nhỏ mà thôi.

Author
Ðề: làm khuôn trong solidworks

Thanks bác DCL nhé.nhưng những bản vẽ này e lấy bên box proengineer của thầy Duy trên DHCNTN và mấy bài của a Hoàng khương nữa.trong pro thì mấy bác ấy tách bình thường mà.với lại bây giờ bọn e đang làm đồ án công nghệ cũng có chi tiết như tay biên đấy mà thầy cô bắt nêu phương pháp chế tạo phôi cho nó nữa chứ.có chăng thì mình chế tạo phôi thì chưa có mấy cái lỗ đó.khuôn đúc hay khuôn dập thì cũng vẫn phải chế tạo khuôn mà.mục đích của bài này e muốn hỏi xem là nếu yêu cầu làm chi tiết này thì mình thay đổi kết cấu và thực hành làm khuôn trong solidworks thui.tìm hiểu và nâng cao kỹ năng tách khuôn mẫu trong sld thui.e xin lỗi các bác vì em vào bằng điện thoại nên nhiều khi cũng không để ý.lần sau em sẽ chú ý hơn.

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Thanks bác DCL nhé.nhưng những bản vẽ này e lấy bên box proengineer của thầy Duy trên DHCNTN và mấy bài của a Hoàng khương nữa.trong pro thì mấy bác ấy tách bình thường mà.với lại bây giờ bọn e đang làm đồ án công nghệ cũng có chi tiết như tay biên đấy mà thầy cô bắt nêu phương pháp chế tạo phôi cho nó nữa chứ.có chăng thì m chế tạo phôi thì chưa có mấy cái lỗ đó.khuôn đúc hay khuôn dập thì cũng vẫn phải chế tạo khuôn mà.mục đích của bài này e muốn hỏi xem là nếu yêu cầu làm chi tiết này thì m thay đổi kết cấu và thực hành làm khuôn trong solidworks thuj.tìm hiểu và nâng cao kỹ năng tách khuôn mẫu trong sld thuj.
Ví dụ, ta cần đúc 1 chi tiết là khối đặc hình trụ, nhưng ta không quan tâm tới độ dốc đúc và nó như sau:

[LEFT]Bây giờ, hãy thiết kế khuôn cho nó, làm như minh họa dưới:

[LEFT]Tại bảng thuộc tính Parting Line:

1. Ta chọn mặt phẳng đáy trên (hoặc đáy dưới cũng được) cho Mold Parameters; thao tác này báo cho SW biết rằng hướng mở khuôn sẽ vuông góc với mặt đáy này.

2. Nhấn nút Draft Analysis để phần mềm phân tích các bề mặt và xác định những độ dốc còn thiếu. Nó cho biết mặt màu vàng chưa có độ dốc, dĩ nhiên rồi, vì ta đâu có tạo độ dốc tại đó, nhưng kệ!

3. Chọn cạnh đáy dưới làm đường phân khuôn cho Parting Lines (đường màu tím).

Kết quả như minh họa sau:

[LEFT]Tiếp tục, tạo mặt phân khuôn:
[/LEFT]

[LEFT]Nhớ lưu ý chuyển hướng mặt phân khuôn (hình vành khăn) ra ngoài:
[/LEFT]

[LEFT]Rồi gọi lệnh tạo hộp khuôn:
[/LEFT]

[LEFT]Vẽ biên dạng hộp khuôn (ở ví dụ này là đường tròn), nhớ rằng nó phải nằm trong phạm vi của mặt phân khuôn, không được vượt ra ngoài (vì thế, nên làm mặt phân khuôn đủ rộng); xem minh họa dưới, biên dạng hộp khuôn là đường tròn xanh lá cây nằm trong mặt phân khuôn hình vành khăn màu tím.

Sau đó đặt chiều cao cho phần trên và phần dưới của hộp khuôn là xong:
[/LEFT]

[LEFT]Cắt dọc bộ khuôn, ta có kết quả:
[/LEFT]

[LEFT]Như vậy là dù sản phẩm thiết kế chưa phù hợp với công nghệ đúc, ta vẫn có thể thiết kế được khuôn cho nó một cách bình thường. Chỉ có điều, khi làm như vậy, người thiết kế đã được cảnh báo trước, còn việc có tiếp tục làm hay không thì vẫn do người dùng quyết định. Một số vật liệu đàn hồi tốt như cao su hoặc nhựa dẻo vẫn được thiết kế không cần quan tâm tới độ dốc, thậm chí độ dốc ngược cũng vẫn OK.

Tóm lại, trình tự thiết kế khuôn trong SW khá đơn giản và tự động hóa cao, cậu thử làm vài bài tập đơn giản để làm quen với phần mềm rồi hãy làm các bài phức tạp sau.

Chúc thành công!
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

Author

bác DCL ơi cho e hỏi nhờ tí là ví dụ như ở bước 3 đấy khi nó báo các mặt vàng đấy chưa có độ dốc thì mình phải chỉnh sửa lại ở bước tạo chi tiết đấy ạ?hay khi mình xác định những cạnh nào thuộc mặt trên hoặc mặt dưới và nhập góc dốc cho nó rùi thì mình không cần phải chỉnh lại thiết kế bên trên nữa rùi mình làm tiếp thì khi tạo thành hòm khuôn rùi thì long khuôn tự có độ dốc ah? như trong ví dụ này ạ
http://www.box.net/shared/ckjh9vlc8o
em mới tập làm khuôn trong solid nên em hỏi có gì không phải mong các bác bỏ qua cho em nhé

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

bác DCL ơi cho e hỏi nhờ tí là ví dụ như ở bước 3 đấy khi nó báo các mặt vàng đấy chưa có độ dốc thì mình phải chỉnh sửa lại ở bước tạo chi tiết đấy ạ?hay khi mình xác định những cạnh nào thuộc mặt trên hoặc mặt dưới và nhập góc dốc cho nó rùi thì mình không cần phải chỉnh lại thiết kế bên trên nữa rùi mình làm tiếp thì khi tạo thành hòm khuôn rùi thì long khuôn tự có độ dốc ah? như trong ví dụ này ạ
http://www.box.net/shared/ckjh9vlc8o
em mới tập làm khuôn trong solid nên em hỏi có gì không phải mong các bác bỏ qua cho em nhé
Tại bước Draft Analysis, khi SW kiểm tra và phát hiện những bề mặt chưa có độ dốc hoặc thậm chí là có độ dốc ngược thì sẽ cảnh báo bằng màu sắc cho người dùng biết. Căn cứ vào đó, người dùng quyết định có sửa lại sản phẩm hay không. Nếu không sửa và làm khuôn ngay thì dĩ nhiên khuôn không thể có độ dốc được.

Nếu cần phải sửa thì chỉ việc tiến hành như bình thường, sau đó lại kiểm tra độ dốc lần nữa. Khi đã quyết định làm tiếp thì lòng khuôn sẽ giống hệt sản phẩm, kể cả các độ dốc, chỉ có khác khi ta áp dụng một tỷ lệ co ngót.

Author

em chào bác DCL!
em thực hành làm tách khuôn 4 tấm của cái cốc như dưới đây nhưng em không biết sử dụng thanh mold để tách
em chỉ biết dung lệnh split để tách khuôn 4 tấm như thế này thôi.e muốn hỏi là nếu sử dụng thanh mold để thiết kế khuôn cho cái cốc này thì làm như thế nào ạ?
đây là cái cốc của em muốn tách

em tách bằng split sau khi dã knit các mặt để tạo ra các mặt phân khuôn

đây là cái cốc của em.em vẽ kích thước bất kì thôi
http://www.mediafire.com/?5d8nzfre4be9scf
http://www.mediafire.com/?gyaga5k5bt2gp0w
còn em thấy nhiều video trên mạng hướng dẫn thiết kế khuôn thì khi có những lỗ trên bề mặt và hầm ếch thì ngườii ta sử dụngng thêm lệnh core cạnh lệnh tooling split đấy .ý em muốn hỏi ở dây là khi nào thì sử dụng lệnh core này ?.và đường kính các lỗ trên bề mặt
như trong ví dụ này đường kính lỗ bằng bao nhiêu thì phải sử dụng nó vì nếu đường kính lỗ này nhỏ quá thì khi mình rút khuôn lên thì có thể bị mất phần lõi của lỗ đó.

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

@binh_ck7,

Tớ không hiểu câu hỏi của cậu. Có thể tớ chưa cập nhật kiến thức này, hoặc cậu hỏi chưa rõ nghĩa.

Theo như minh họa của cậu thì đó là những cái chốt định vị. Đây là vấn đề khá hóc búa về mặt học thuật (các thầy rất khoái "truy sát" sinh viên về đề tài này) nhưng lại rất đơn giản và đa dạng trên thực tế. Tớ sẽ có vài bài minh họa cụ thể rằng trong thực tiễn, các nhà công nghệ đã giải quyết vấn đề này ra sao và các giải pháp đó có thỏa mãn những lý thuyết mang tính hàn lâm không, thực sự là tớ hơi buồn khi các thầy hay làm khó các sinh viên về những vấn đề vớ vẩn kiểu như thế này.

Author

bác DCL ơi bác hướng dẫn em làm khuôn của cái cốc bên trên ấy bằng công cụ mold được không ạ?em cám ơn bác nhé!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

bác DCL ơi bác hướng dẫn em làm khuôn của cái cốc bên trên ấy bằng công cụ mold được không ạ?em cám ơn bác nhé!
Cậu làm thế là đúng rồi.

Các công cụ trong thanh Mold được dùng để thiết kế khuôn cơ bản gồm 2 thành phần. Trường hợp khuôn phức tạp có nhiều thanh phần hơn thì ta cần dùng các lệnh bổ sung ngoài các công cụ của thanh này.

Last edited:
Re: Ðề: làm khuôn trong solidworks

Trường hợp khuôn phức tạp có nhiều thanh phần hơn thì ta cần dùng các lệnh bổ sung ngoài các công cụ của thanh này.
nhân đây Em cũng muốn hỏi bác ĐCL là, với khuôn nhiều thành phần như thế kia thì kết cấu của khuôn sẽ như thế nào để mình có thể lấy được SP ra ạh? Em mới chỉ được nhìn qua một số loại khuôn nhưng những khuôn mà có nhiều thành phần vd như cái hình trên kia thì chưa có! nếu bác có hình up lên cho EM học hỏi thì tốt quá! Em cảm ơn bác nha!

Last edited:
H

hanh&tuan

các anh ơi với chi tiết này thì làm khuôn như thế nào vậy? chi tiết của em đây ạ: em làm trong solidwork nhưng mà mãi không được.file chi tiết của em đây,mong mọi người giúp đỡ em với

http://www.mediafire.com/?cl8ppmtg3yz8zjk

Last edited by a moderator:
B

bk_langtu

bác cho em hỏi em làm đúng như trên mà sao? nó vẫn là khối đặc ,không có dạng khuôn trên :D