Làm sao để học nhanh solidworks

• Thread starter manhcknn
  • Ngày mở chủ đề
M

manhcknn

Author
Mình sử dụng inventor,thấy các bác dùng solid nhiều quá lên từ hôm nay cũng tập tẹ một chút solid. Các bác chỉ dùm học cách nào cho nhanh, nếu học theo thứ tự cuốn bắt đầu học chắc hơi lâu vì em nghĩ dù sao thì một số phần mềm 3D cũng có những nét tương đồng, như vậy làm thế nào để có thể học một cách nhanh nhất.
Trong mes nhà ta chắc là phần lớn đều biết ít nhất một phần mềm 3D và nhiều người đã và đang chuyển sang sử dụng một phần mềm thứ 2. Mong rằng các bác chia sẻ kinh nghiệm
Thanks

TYA

Well-Known Member
SW là cái dễ học đấy (so sánh với việc vẽ trên CAD_CAM) vì nó CAD đơn thuần.
Cách học nhanh là tự học qua các file ví dụ - mở ra là nắm hết các bước dựng hình rồi, lệnh nào làm gì, làm gì...

dd có rất nhiều vd đấy

Ngoài ra phải có tiếng Anh để tham khảo help

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Các phần mềm nói chung đều có những sự tương đồng, ví như cách mở một tài liệu cũ, tạo một tài liệu mới, cắt, dán và lưu tài liệu. Nhưng mỗi phần mềm đều có những đặc thù riêng, do chức năng và nhiệm vụ của chúng khác nhau. Việc đã dùng 1 ứng dụng 3D CAD rồi và muốn học sử dụng một ứng dụng 3D CAD khác là một thuận lợi lớn. Tuy nhiên, tớ nghĩ vẫn nên học có bài bản, tưởng mất thời gian nhưng đây lại là cách nhanh chóng và thâm hậu nhất.

Với SolidWorks, bạn hãy học theo phần Tutorial. Vì các tác giả muốn SW sẽ trở thành một ứng dụng CAD phổ dụng, thay thế cho AutoCAD, nên giao diện được chăm sóc rất kỹ lưỡng cho thật lộng lẫy đã đành, ngay cả phần hướng dẫn cũng rất dễ hiểu. Bạn hãy bắt đầu học 3 bài đầu tiên theo đúng thứ tự:

1. Bài thứ nhất: cách tạo một chi tiết máy

2. Bài thứ hai: cách tạo một lắp ráp

3. Bài thứ ba: cách tạo một bản vẽ kỹ thuật

Còn các bài khác, có thể không cần theo thứ tự một cách chặt chẽ cũng được.

Bạn nên làm quen với các thuật ngữ tiếng Anh của phần mềm này, để đọc phần trợ giúp (nhắc vở) có ngay tại mỗi lệnh trong quá trình thực hiện.

Nói chung, tớ cho SW là phần mềm dễ học và nhanh thành thục.

M

manhcknn

Author
Em học solidwork thấy lệnh cũng tương tự như inventor tuy nhiên cũng có nhiều cái hơn thật. Tuy nhiên với solid em toàn vẽ bằng 1 tay(mouse) còn tay kia ko biết làm gì(lại nghĩ đến solidworks ôm:))) không như ở inventor có nhiều phím tắt lên thao tác được bằng 2 tay nhanh hơn. Bác nào biết các phím tắt trong solid work thì chỉ cho em với, thanks nhiều

M

manhcknn

Author
Ý em hỏi là phím tắt, chứ ko phải là dùng lệnh, nếu dùng lệnh như thế thì dùng chuột còn hơn. Như là trong inventor, muốn vẽ đường thẳng chỉ cần ấn L, đường tròn shift + C, rồi sử dụng các phím F, page up... để room,....

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Tớ thấy mấy bài đó đã nêu quá rõ rồi, còn gì mà cậu không hiểu nhỉ?

SW không cổ vũ cho việc dùng lệnh theo cách gõ bàn phím, nhưng vẫn trang bị cho mấy thứ này giống AutoCAD. Cậu khởi động
SolidWorks 2D Emulator mà dùng như AutoCAD. Đầu tiên là cậu thấy có dòng Command dưới đáy cửa sổ, cậu gõ L rồi Enter để vẽ các đoạn thẳng, gõ C rồi Enter để vẽ các đường tròn vân vân... không khác gì AutoCAD.

Cậu cũng có thể tự tạo cho mình các loại phím tắt theo sở thích cho hầu hết mọi lệnh có trong SW. Nhưng tớ khuyên cậu không nên làm việc kiểu đó, mà hãy dùng trình đơn chuột phải, văn minh hơn nhiều. Cậu hãy suy nghĩ tìm cách thức sao cho phải vẽ ít nhất và đơn giản nhất mà vẫn xây dựng được các mô hình phức tạp nhất, thế mới hay và thông minh chứ!

Hiếm có phần mềm nào mà giao diện lại thông minh và linh hoạt như SW, cậu hãy dùng nó theo cách mà các nhà lập trình tài năng này đã dày công sáng tạo ra. Đồng ý là "thói quen mạnh hơn chân lý" và ai cũng có sự bảo thủ nhất định, cậu thử một lần xoá bỏ tập quán cũ xem có thấy tốt hơn không nào?

Last edited:
Ý em hỏi là phím tắt, chứ ko phải là dùng lệnh, nếu dùng lệnh như thế thì dùng chuột còn hơn. Như là trong inventor, muốn vẽ đường thẳng chỉ cần ấn L, đường tròn shift + C, rồi sử dụng các phím F, page up... để room,....
Có lẽ ý bạn hỏi là cái này:

http://www.mediafire.com/?jvzxdzxmd0x

- Còn việc đặt phím tắt theo ý mình như Inventor cũng không khó lắm mà, vào Tools => Customize => Keyboard rồi đặt lại phím tắt theo ý mình là đc thôi.

- Việc chuyển qua lại giữa Inventor và Solidworks chắc với bạn cũng không khó lắm đâu, 2 cái này cơ bản là giống nhau về nguyên tắc thiết kế , mình trước học Solidworks nhưng ra đi làm phải sử dụng Inventor thì cũng chỉ mất một tuần là có thể dụng được ở mức cơ bản rồi :)1:. [Còn muốn khám sâu hơn thì tất nhiên phải có nhiều thời gian và nhất là thực tế sử dụng rồi :D]