Mác thép chế tạo bánh răng

• Thread starter linhmoi@
  • Ngày mở chủ đề
L

linhmoi@

Author
Các bác cho em hỏi những mác thép tiêu chuẩn để chế tạo bánh răng được không

theo các bác em chọn mác 20X, 20XM sau khi gia công bánh răng song Nhiệt hóa thấm các bon liệu có ảnh hưởng gì không
mong các bác giúp đỡ nhé!

Last edited by a moderator:
T

thanh100889

Author
Ðề: Mác thép chế tạo bánh răng

những mác thép để chế tạo bánh răng thì có một số loại theo TCVN như sau:nếu là bánh răng thường thì dùng thép hợp kim
15Cr, 15CrA,20CrA18CrMnTi...Bánh răng chịu tải trọng trung bình và nhỏ thì dùng thép C40,C45,gang bạn xem thêm TCVN 1765-85 nha.

Thông thường thì người ta thấm các bon rồi tôi bề mặt cho đủ độ cứng bề mặt yêu cầu. Tùy vào yêu cầu làm việc mà chúng ta phải gia công khác nhau, với nhóm bánh răng có độ rắn bề mặt HB<350 thì phải gia công rồi mới nhiệt luyện, với bánh răng môđun nhỏ thì tôi thể tích. Nếu mà bạn chưa cần gấp thì một thời gian sau mình sẽ giúp bạn cái quy trình chế tạo bánh răng.

Last edited by a moderator:

TAMAC

Active Member
Ðề: Mác thép chế tạo bánh răng

những mác thép để chế tạo bánh răng thì có một số loại theo TCVN như sau:nếu là bánh răng thường thì dùng thép hợp kim
15Cr, 15CrA,20CrA18CrMnTi...Bánh răng chịu tải trọng trung bình và nhỏ thì dùng thép C40,C45,gang bạn xem thêm TCVN 1765-85 nha.

Thông thường thì người ta không thấm các bon đâu bạn ơi. Tùy vào yêu cầu làm việc mà chúng ta phải gia công khác nhau, thường thì bước nhiệt luyện là tôi. với nhóm bánh răng có độ rắn bề mặt HB<350 thì phải gia công rồi mới nhiệt luyện, với bánh răng môđun nhỏ thì tôi thể tích. Nếu mà bạn chưa cần gấp thì một thời gian sau mình sẽ giúp bạn cái quy trình chế tạo bánh răng.
Bạn giới thiệu một số mác thép thấm rồi lại nói không cần thấm C thì lạ thật.
@linhmoi@: bánh răng làm bằng thép 20Cr, 20CrMo là các mác thép thấm, sau gia công thấm C, tôi (tần số), ram thì mới đạt yêu cầu làm việc. Bạn đọc bài ở dưới có hỏi về mác 40Cr22Ni2MoA...thì rõ thêm về yêu cầu chế tạo bánh răng.

Last edited: