Mate giữa trục vít me và đai ốc, SW có thể?

• Thread starter masubu
  • Ngày mở chủ đề
M

masubu

Author
Có bác nào trả lời em câu hỏi sau: trong solidworks có tạo được lắp ghép giữa trục vít me và đai ốc không ạ? Trong Êtô khi trục vít me quay thì đai ốc chuyển động tịnh tiến.

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Không có Mate nào cho hai mặt xoắn ốc. Nhưng nếu muốn, cậu Mate cho hai chi tiết đó đồng trục với nhau rồi dùng tùy chọn Physical Dynamics trong lệnh Move Component. Hy vọng PC của cậu chịu được cú thử thách này.

M

masubu

Author
Không có Mate nào cho hai mặt xoắn ốc. Nhưng nếu muốn, cậu Mate cho hai chi tiết đó đồng trục với nhau rồi dùng tùy chọn Physical Dynamics trong lệnh Move Component. Hy vọng PC của cậu chịu được cú thử thách này.
Cảm ơn bác đã quan tâm, nhưng em đã làm được rồi. Sử dụng mẹo nhỏ thôi, em đã mate được trục vít me bi và nut của nó.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Cảm ơn bác đã quan tâm, nhưng em đã làm được rồi. Sử dụng mẹo nhỏ thôi, em đã mate được trục vít me bi và nut của nó.
Ừ đúng rồi, trục vitme bi thì có thể được đấy. Cậu chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người đi!

Last edited:
Mình có 2 chi tiết với bề mặt xoắn ốc
Để Mate 2 chi tiết này theo đường xoắn ốc (tức là khi xoay 1 chi tiết thì nó tự động tịnh
tiến theo hướng xoắn), mình làm như sau:
- Thứ nhất, Mate với lựa chọn Concentric giữa 2 mặt trụ.
- Thứ hai, Mate với lựa chọn Coincident giữa Vertex là 1 điểm nhọn của biên dạng
xoắn trên chi tiết lỗ và Face là 1 mặt xoắn trên chi tiết trục.
Kết quả không tồi.
Mình là thành viên mới, mình thấy Diễn Đàn này thật là tuyệt cho tất cả mọi người, đặc
biệt là dân cơ khí. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Xin cám ơn nhiều.
Mình có hình minh họa nhưng không biết đính kèm như thế nào cả.

N

NGONLUABAC

Author
>>>

:76: đệ bít trong solidworks 2008 có :mechanicai mates>screw>chon 2 face muon chuyen động là xong,ko bít có đúng í ko nữa.

Cháu xin cám ơn chú DCL, chữ "thanhks" của chú như 1 lời động viên to lớn đối với cháu. Xin cảm ơn mọi người

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Cháu xin cám ơn chú DCL, chữ "thanhks" của chú như 1 lời động viên to lớn đối với cháu. Xin cảm ơn mọi người
Cố đóng góp nhiều bài viết vào nhé, có thể đúng (để mọi người học tập) nhưng cũng có thể sai (mình lại học tập mọi người) có sao đâu. Trước hết là chúng ta cần có lòng nhiệt thành, ham học hỏi và tinh thần hào hiệp.

Kết quả lắp thử của cháu đây chú
file đính kèm.
PHP:
http://www.mediafire.com/file/nd3mnj24qfh/Assem2.zip

Vậy à mắt tinh đấy hehe mình nhìn mãi cũng ko phát hiện ra nó bị ngược, chán thật.

Ðề: Mate giữa trục vít me và đai ốc, SW có thể?

Vậy à mắt tinh đấy hehe mình nhìn mãi cũng ko phát hiện ra nó bị ngược, chán thật.
bác ơi, em đang làm mô phỏng chuyển động tương đối giữa vitme và đai ốc, nhìn hình thi bác làm dc rồi, nhưng em chưa rõ cánh làm, bác có thể chỉ em cánh làm được ko?
Thanks!

H

hoangluyen

Author

chào tất cả mọi người có thể cho mình hỏi chút được không ạ? mình có một chi tiết là trục vít ren thang và đai ốc ren thang do cả hai ren đều vẽ bằng lệnh sweet cut nên mình không biết có cách nào giàng buộc chúng lại với nhau được không nhỉ?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

chào tất cả mọi người có thể cho mình hỏi chút được không ạ? mình có một chi tiết là trục vít ren thang và đai ốc ren thang do cả hai ren đều vẽ bằng lệnh sweet cut nên mình không biết có cách nào giàng buộc chúng lại với nhau được không nhỉ?
Cậu đưa 2 chi tiết này vào Assembly và dùng lệnh Mate, Mechanical Mates, Srew rồi nhập bước vít là OK.

H

hoangluyen

Author

tớ làm thế rồi nhưng mà nó chẳng chọn được cái gì?? cậu nói cụ thể vào được không??

H

hoangluyen

Author

cảm ơn bạn nhé!!
mình làm được rồi!!