Màu gia công trong VERICUT 6.2.2 tích hợp trong ProE 5.0 M30

Author
Hình như cái Vericut 6.2.2 tích hợp trong ProE 5.0 M30 có vấn đề về màu sắc khi gia công. Quá trình gia công thì bình thường nhưng khi gia công xong và zoom lên thì toàn bộ mặt gia công biến thành màu đỏ và màu sắc không chuần:

Mọi người có bị như tôi không? Nếu ai biết cách khắc phục thì chỉ dùm nhé vì bị như này khi xem mô phỏng bực ghê.
Thanks for help!

Last edited:
Ðề: Màu gia công trong VERICUT 6.2.2 tích hợp trong ProE 5.0 M30

Hình như màu đỏ thể hiện rằng chi tiết của bạn đã gia công xong rồi mà, còn về màu sắc trong quá trình mô phỏng từ trước giờ máy mình cũng chưa khi nào thấy là đẹp cả. Hễ mội khi zoom vào là màu mè rối loạn...:13:

Cái này chắc do card màn hình chưa đủ mạnh. Dù sao với Vericut cũng chỉ để tham khảo mô phỏng đường chạy dao như thế nào thôi.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Màu đỏ có nghĩa là hết lượng dư , phiên bản nào cũng vậy cả! khi bạn dùng dao có R với lượng dịch dao nhỏ thì màu đỏ sẽ mịn (với mặt cong ) .Hoặc khi gia công mặt phẳng mà dùng dao Flat end mill thì mặt phẳng sẽ có màu đỏ đều .

Chi tiết của bạn chưa hoàn toàn xong, phần màu trắng sót lại chính là lượng dư chưa hết.Về lý thuyết, khi nào toàn bộ chi tiết hiện lên màu đỏ là đã hoàn toàn hết lượng dư!

Last edited:
Author

Cám ơn bạn đã góp ý.
Mình nói rõ thêm 1 tẹo là. Chi tiết của mình đang để lượng dư 0,5mm, nghĩa là chưa gia công hết. Nếu sau khi kết thúc chương trình để nguyên( ko zoom) thì vẫn là mầu trắng đục, nhưng khi zoom thì nó lại bị đỏ và nhìn ko dõ.(như bị loạn màu)
Có thể bạn beend nói do card ko đủ mạnh có lý, để mình test thử.

PS: À quên! Sản phẩm này sắp xuất hiện trên thị trường rồi đó, bên mình đang làm.

Last edited:

thanhlh84

Active Member

Hình như màu đỏ thể hiện rằng chi tiết của bạn đã gia công xong rồi mà, còn về màu sắc trong quá trình mô phỏng từ trước giờ máy mình cũng chưa khi nào thấy là đẹp cả. Hễ mội khi zoom vào là màu mè rối loạn...:13:

Cái này chắc do card màn hình chưa đủ mạnh. Dù sao với Vericut cũng chỉ để tham khảo mô phỏng đường chạy dao như thế nào thôi.
Chào bạn. Mình đang dùng VERICUT v7.1.4 nè. Nếu bạn nói rằng VERICUT chỉ để mô phỏng đường chạy dao có lẽ là không đúng lăm. Vì mình nghe sếp bảo giá một license VERICUT 3 module: 5 axis Machine Simulation,
, Auto-Diff đắt hơn cả cậu mua 2 license N.X CAM hoặc Pro-E CAM.

Nếu bạn sử dụng máy 5 trục thì bạn sẽ cảm nhận được VERICUT quan trọng thế nào? Nếu không kiểm tra mô phỏng trước, nguy cơ gẫy dao là rất lớn. Thường thì phải cắt dò từng ít một, rất lâu.

Nếu công ty bạn có 10 máy CNC thì bạn sẽ cần có
.
cho phép tối ưu hóa tốc độ tiến dao F. Tại vùng Phẳng có thể điều chỉnh để tăng 20-30% so với để mặc định, tại các vùng slope thì giảm để tránh mài mòn cho dao và tăng chất lượng bề mặt. Nói chung là thời gian gia công sẽ rút ngắn 10-20%, chất lượng bề mặt và tool load hoàn toàn OK. Ví du: Nếu bạn chạy máy CNC 8 tiếng một ngày, với VERICUT, bạn chỉ cần khoảng 7 tiếng để đạt khối lượng công việc tương đương. 10 máy bạn tiết kiệm được 10h chạy máy một ngày => 1 tháng bạn tiết kiệm 300 giờ chạy máy một ngày. Trung bình một giờ chạy máy chi phí điện, dầu, nhân công khoảng 50$. Như vậy một tháng bạn đã tiết kiệm 15000k. Bài toán kinh tế này khiến cho rất nhiều các công ty lớn ở Châu Âu, Mỹ, Nhật sử dụng VERICUT. Mỗi một nhà máy chỉ cần 1-2 license là đủ.