Máy cắt hợp kim định hình..

• Thread starter caocuong
  • Ngày mở chủ đề
C

caocuong

Author
các bác cho em hỏi về máy cắt hợp kim định hình(thường được ứng dụng để làm Dao Chế Biến ngành mộc)
các bác biết công ty nào có bán máy đó không?và 1 số thông tin về máy đó(như sử dụng công nghệ gì CNC,CAM,CAD.. và cắt bằng tia laser hay là gì..)
mong các bác giúp em tìm hiểu!

mrgiang99

Active Member
Ðề: Máy cắt hợp kim định hình..

Thường thì tớ hay dùng máy cắt dây EDM.

Ở VN thì con dao bạn nói chắc cũng vậy, hoặc được mua từ những mảnh hợp kim cắt sẵn bán đầy ngoài chợ!

Sau đó người ta đem mài để tạo góc cắt!

C

caocuong

Author
Ðề: Re: Máy cắt hợp kim định hình..

phải cung nhận cắt hợp kim trên máy cắt lâu thật..nhưng để sản xuất ra Dao chế biến ngành mộc nên làm theo cách đó,bởi mảnh hợp kim được gắn lên thân Dao sau đó đưa vào cưa định hình từng cánh 1..em sợ gắn mảnh hợp kim định hình sẵn như a nói sẽ không đồng tâm và góc độ không chính xác được...

mrgiang99

Active Member

Ở VN thường hàn gió đá nên lo lắng sau khi hàn mảnh hợp kim sẽ không ngay (một cách tương đối)

Công nghệ hay dùng hiện đại là hàn cao tần và phần cán cũng như lưỡi được quy chuẩn hóa kích thước!
Do vậy sau khi hàn chỉ cần mài lại để ngay tâm và tạo góc cắt...

Nếu bạn vẫn muốn cắt sau hàn thì thử dùng đĩa kim cương cắt thử xem sao...

Cắt dây tuy lâu, nhưng với máy cắt molipden và chồng nhiều tấm hợp kim, thêm vào là kích thước không nghiêm ngặt ... nên hoàn toàn phù hợp (có thể bật máy chạy suo611t đêm và đi ngủ....)

C

caocuong

Author
Ðề: Re: Máy cắt hợp kim định hình..

Vấn đề ở chỗ đó..hàn (oxi + ga + đồng hàn) mảnh hợp kim định hình như mình muốn lên thân dao(ví dụ Dao có 6 cánh) thì các cánh không đạt độ chuẩn (không đồng tâm và góc dao không chuẩn..)
xem gia giải pháp hàn mảnh hợp kim được định hình trước,sau đó hàn lên thân Dao không khả thi...
mong các bác cho em thêm ý kiến!

C

caocuong

Author

Dao mộc hình thù phức tập hơn dao Tiện bác à.không phải toàn đường thẳng đâu mà dùng đĩa cắt kim cương.
hàn bằng công nghệ cao tần+bộ gá chuẩn nữa xem gia độ chính xác cũng khá cao,bác còn phương pháp nào để gắn mảnh hợp kim lên thân Dao nữa không?

mrgiang99

Active Member

Bác Tictac chắc làm trong ngành dao cụ carbite.

Do vậy chắc bác rành về công nghệ này, mong bác chia sẻ cho anh em trên diễn đàn cùng biết.

Theo tôi được biết thì những mảnh hợp kim định hình này trong sản xuất hàng loạt thì người ta dùng hỗn hợp bột carbite trộn cùng các chất khác đem nén thành những mảnh định hình (trong quá trình này có thể tạo luôn các góc của dao).
Sau đó đem thiêu kết để tạo thành mảnh dao carbite solid.
Tiếp theo là công đoạn mài dao, có cả máy mài CNC 6 trục chuyên dùng cho mài dao cụ!

Ngoài những loại insert chip, thì phổ biến trong ngành gỗ người ta dùng thanh tròn carbite để mài thành dao hoặc dùng cán làm bằng sắt phần đầu dao mới đính các mảnh hợp kim bằng cách hàn cao tần với "bạc" (tiếng bình dân, không phải là bạc thật, không biêt trong chuyên ngành gọi là gì!) rồi đem đi mài

Trong chế tạo dao từ những mảnh hợp kim có sẵn thì VN hay dùng hàn gió đá với đồng thau (có thể thấy phổ biến là dao tiện) sau đó rồi mài, có thể bằng máy mài cơ thường với đồ gá, có thể bằng máy chuyên dùng...

Ý bạn CaoCuong muốn hỏi về việc chế tác mấy con dao trong ngành gỗ với điều kiện hiện tại ở Việt Nam.
Và cụ thể là từ những miếng hợp kim có bán sẵn ngoại thị trường, làm cách nào để tạo hình thuận tiện nhất cho việc làm dao...

Bạn CaoCuong có thể tìm hỏi những người đang làm cho một số nơi sản xuất dao loại này của Việt Nam như Hồng Ký, Thắng lợi... xem sao!

Còn bác TicTac nếu có thể làm một bài giới thiệu cho mọi người thì xin cảm ơn bác rất nhiều ạ!

Last edited: