Máy đánh chữ cơ (Bác Hồ)

• Thread starter Minhung
  • Ngày mở chủ đề
M

Minhung

Author
Mình đang cần tìm hiểu về cấu tạo và nguyên lý hoạt động của máy đánh chữ cơ (giống như máy đánh chữ của Bác Hồ). Diễn đàn mình có ai biết, gúp mình với.
Mình đã tìm trên Google rồi nhưng không có.
Bạn nào có máy đó (hỏng cũng được) có thể cho mình xem kết cấu của máy, hoặc để lại cho mình thì tốt quá.
Rất mong được sự giúp đỡ của diễn đàn.....

M

Minhung

Author
Ðề: Máy đánh chữ cơ (Bác Hồ)

Cảm ơn bạn rất nhiều.

M

matt

Author
Ðề: Máy đánh chữ cơ (Bác Hồ)

Mình thì ghiền máy đánh chữ " en-nít-ma" của bọn Đức quốc xã hơi . Cái máy đó tinh vi lắm , quân đồng minh từng bỏ mạng chỉ để chôm cái mái khốn nạn này về thôi . Nó " mọt " rất good , dân tinh bây giờ cũng khoái chơi trò " mọt " này hoặc hiệu ứng " se-ma-pho" ( cầm 2 lá cờ phẫy toán loạn đó mà ) . Dzui

@Minhung : khu nhà mình ở còn ông dịch tiếng Pháp còn mấy cái máy này đó . Đánh đã đời rồi kéo con thoi qua , chà mình cũng khoái cái máy này lắm . Rất là điện toán ^^ , bạn tìm mấy tay hay ngồi đánh chữ theo phong văn bản kiểu " hơi cổ điển " thì mới gặp . Bây giờ hiếm lắm thường thì .... WORD 2003 là xong . Mà ai cũng có thể gõ Word ( nhanh hay chậm thôi )

Khi bạn đặt tay lên keyboard ( tùy thế tay mà chọn ) thì máy đánh chữ lại rất khoa học cho bất kỳ người nào . Có nghĩa là Keyboard kén người , còn máy đánh chữ thì không kén chủ . Theo mình thấy các phím xếp tầng rất khoa học .

Hồi nhỏ mình có dịp mò chơi nhưng .... chắc quên òi , với lại cái máy đó là nghề kiếm cơn của ông bác , đụng dzô mệt lém . Hồi đó PC đâu có đâu mà gõ , dù có thì rất hiếm chỉ dành cho cơ quan Nhà nước thôi . Nhà giàu thì mới mua nổi 1 cái CPU bèo bèo cũng bộn tiền rồi . Hồi đó nhà tui còn hok có dép mang huống chi là " en nít ma " .

Nếu có tài liệu thì cũng tiếng ... Pháp hay Tây Bán Nhà mà cái đó thì .... tui hok hiểu nỗi là cái gì hết . Giống như Đồng Minh lấy được cái máy " en nit ma " cũng bị lính Đức thủ tiêu Handbook ah . Nên .... i dont undertand this evil machine !!!