máy phay cnc shizuoka fanuc 18m bị lỗi thay dao

Author
nhà em có con máy phay cnc shizuoka fanuc 18m.hôm nay khi đang thay dao thì bị lỗi.em gọi T1M6 thì chạy bình thường nhưng khi vào trong chương trình có lệnh T1M6 thì máy vẫn thay dao nhưng dao được tháo không rút về ổ vẫn ở trạng thái chờ thay.máy báo lỗi.mong được các bác chỉ giáo giúp!thank!!!

Ðề: máy phay cnc shizuoka fanuc 18m bị lỗi thay dao

Thử kiểm tra tín hiệu sensor báo hết hành trình kẹp dao( thường nằm phía trên của piston mở kẹp dao ấy). Hoặc xem lại xem có dấu ;( dấu chấm phẩy, là báo hết câu lệnh) ở cuối cấu lệnh thay dao không?

Author

máy này mình mới dùng mà lâu ngày không ai sử dụng thay dao tự động nên bị kẹt.mình điều kiển bằng tay cho đầu dao đi lên nhưng vẫn lỗi máy không quat được trục chính nhưng chả biết lỗi gì.tắt máy để yên lâu lâu lại được.mình cũng không biết là do đâu

Bạn gỏ :
T1M6;
M102:
Nếu ko ổn kiểm tra lại sensor trên đài dao.
Chúc bạn thành công

Ý Bác là:
1/ở chế độ MDI thì gọi thay dao T1 thì được, còn chế độ Auto gọi dao T1 thì báo bị lỗi phải không ?.
2/Bác thử thay các con dao khác ở MDI/Auto xem có bị như vậy không ?.

Author

Ý Bác là:
1/ở chế độ MDI thì gọi thay dao T1 thì được, còn chế độ Auto gọi dao T1 thì báo bị lỗi phải không ?.
2/Bác thử thay các con dao khác ở MDI/Auto xem có bị như vậy không ?.
@
[FONT=&quot]chauanlac03:mình đã thử nhiều lần rồi mà không được!trong chương trình mình test mình dùng 2 con dao:nhiều lúc gọi con dao số 1 cũng bị lỗi những nếu không bị lỗi con số 1 thì đến con thứ 2 là bị lỗi như trên!1 điều nữa là con máy này ở chế độ nào cũng có thể tháo được dao ra khổi đầu mình thấy rất lạ!!!![/FONT]