Mọi người cho mình gợi ý về công nghệ đúc của chi tiết khó này nhé!

Author

Trước hết xin lỗi mọi người mình upfile cad lên mà ko hiểu sao ko up đc! ("bạn nào biết nhớ chỉ dùm mình cách up file lên luôn nhé! mình hơi gà về máy tính"
chi tiết số lượng 1 cái, khối lượng 1650kg, đúc bằng mác thép C40
chi tiết này tương đối khó nên mình muốn kham khảo ý kiến của mọi người!
theo mình công nghệ làm cho chi tiết này là: đặt 1 bù vào tâm nhiệt (bù mình áng cho nó khoảng 800kg) mình đang phân vân giữa hệ thống rót kiểu nào, rót tại mặt phân khuôn chỗ cái bậc mép nghiêng ở ngoài, hay là làm hệ thống rót kiểu mưa rơi từ trên xuống?
nhưng vấn đề mình lo lắng ở đây là sản phẩm ra dễ bị cháy dính cát, ở chỗ hai cái lợi nhỏ phía dưới, ( :106: cái này mới thực sự nan giải!
xin mọi người góp ý với!

Ðề: Mọi người cho mình gợi ý về công nghệ đúc của chi tiết khó này nhé!

Theo mình thì vấn đề của bạn phải là thiết kế đúc, vì cháy dính cát xử lý đơn giản.
Việc thiết kế hệ thống rót và bù mới quan trọng, bạn thiết kế lên 3D toàn bộ rồi nhiều người sẽ cho ý kiến giúp bạn.

Ðề: Re: Ðề: Mọi người cho mình gợi ý về công nghệ đúc của chi tiết khó này nhé!

chào bạn! bạn cho lượng dư gia công và yêu cầu kỹ thuật vào bản vẽ được không? như vậy mới thiết kế toàn diện được
Phương án của Ng.Hoanpt87 có các vấn đề sau: Lượng dư gia công lớn tại vị trí chân đậu ngót (mm); phân khuôn như vậy thì chưa biết bạn làm khuôn kiểu gì? các vấu ở ụ cát khuôn trên, dễ bị lở khi rót; hệ thống rót bạn làm bằng hỗn hợp gi? việc làm sạch ruột gặp nhều khó khăn do cát bị cháy (thời gian tiếp xúc với kim loại lỏng lâu, không thoát được nhiệt)

C

cuongpham2209

Ðề: Mọi người cho mình gợi ý về công nghệ đúc của chi tiết khó này nhé!

Mình thấy những chi tiết này thường làm bằng mẫu xốp, đậu bù có thể đặt 2 hoặc 4 cái trên vành côn tâm nhiệt, vấn đề cháy cát có thể khắc phục bằng cách sơn khuôn, bạn dùng nước sơn khuôn quét lên những rảnh nhỏ nhiều hơn một chút vì nơi đó không tỏa nhiệt được tốt dễ cháy cát. Đúc mẫu xốp thì không quan tâm nhiều đến phân khuôn nhưng cần chú ý cẩn thận khối lượng cát có thể làm biến dạng mẫu.