ứng dụng của nitơ trong hàn kim loại

P

pham

Author
chào các anh. Em đang kinh doanh bên khí và khí hoá lỏng nhưng em không giải thích được một cách thuyêt phục tại sao người ta lại không dùng khí nitơ để hàn mà lại phỉa sử dụng argon và ngược lại trong khi cả hai loại khí này đều là khí trơ. các bạn và các anh giải đáp giúp nhé.

Khí N2 hay Ar dùng cho hàn chắc là dùng để bảo vệ mối hàn không bị ôxy hoá (mình đoán thế vì mình không phải dân hàn:102:). Nếu đúng như thế thì thế này bạn nhé:

Ar mức độ trơ của nó cao hơn N2 nhiều. Bạn có nghe nói "Lúa chiêm lấp ló đầu bờ, nghe 3 tiếng sấm phất cờ mà lên" chưa?. Dưới tác dụng của nhiệt hàn, đặc biệt là hồ quang hàn thì N2 bị tách thành 2N. Mà Nitơ nguyên tử thì không trơ chút nào, hoạt hoá của N mạnh hơn N2 đáng kể. Nó sẽ "chui" vào mối hàn làm cho mối hàn bị hỏng ngay.

Nếu có điều gì không phải mong các bạn khác sửa giùm.

S

step-by-step

Author
Ðề: ứng dụng của nitơ trong hàn kim loại

Dear, Thường thì khi nói về khí bảo vệ trong hàn thì thường dùng là khí argon hưặc là khí heli hựac là hỗn hợp của 2 loại khí này. Thực tế thì khí argon sử dụng rộng rãi hơn khí heli do nhiều nguyên nhân như là chi phí của nó thấp hơn, hồ quang êm hơn...