Nhiệt luyên trục răng

• Thread starter td
  • Ngày mở chủ đề
T
Author
các bác cho em hỏi trục răng có bậc trục to nhất là 54 ;nhỏ nhất là 15; các bậc khác la 20 ; 22 chiều dài chi tiết la 200 thi:
+ chế độ nhiệt luyện khi tôi cải thiện dạt độ cứng 260-290HBlà như thế nào?
+ Còn tôi bề mặt răng đạt 48-50 HRC thi ntn ?
Các bác giúp em với nhé.Cam ơn rất nhiều!

H

Hoàng

Author
Tôi nghĩ rằng với vật liệu là thép C45 thì tìm kiếm trong Box Công nghệ nhiệt luyện này bạn cũng có thể tìm được câu trả lời rồi.

Tôi để đạt độ cứng 260 - 290 HB: Tôi ở ~860 độC làm nguội trong nước (hoặc dầu) Ram 500 độC.

Tôi bề mặt đạt độ cứng 48 - 50 HRC: Bạn có thể tham khảo bài http://meslab.org/mes/showthread.php?t=4686

Về lý thuyết thì như vậy tuy nhiên trong thực tế sản xuất còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa mới đưa ra chế độ nhiệt cho phù hợp được. Có thể bạn cho Test 1 đến 2 lần để chọn chế độ nhiệt tối ưu nhất sau đó mới đưa vào sản xuất hàng loạt được. Chúc bạn thành công!

Last edited by a moderator:
T
Author
chi tiết của mình nhỏ vậy thi bạn cho mình biết thời gian giư nhiệt khi tôi và ram là bao nhiêu không?:39::39:

H

Hoàng

Author
Thời gian giữ nhiệt khi tôi và ram phụ thuộc vào nhiều yếu tố như công nghệ, kích thước, hình dáng của chi tiết, cách sắp chi tiết như thế nào, số lượng chi tiết 1 mẻ nhiệt là bao nhiêu.etc...

Cái chi tiết của cậu ở trên chỉ thể hiện bằng văn bản, nói chung chung nên tôi củng chịu, chẳng thể đưa ra được con số lý thuyết nào cả.
Có thể post lên cái hình của chi tiết rồi nhờ mọi người xem cho hoặc tính theo công thức sau:

Thời gian giữ nhiệt khi tôi: 1 phút trên 1mm chiều dày quy ước.

Thời gian giữ nhiệt khi ram ở 500 độ C: khoảng 3 phút trên 1mm chiều dày quy ước.

Những con số trên chỉ là lý thuyết suông thôi, cậu nên tự làm rồi hiệu chỉnh nhiệt độ, thời gian cho phù hợp với thực tế

Chiều dày quy ước được tính bằng tích số giữa chiều dày thực tế của chi tiết với hệ số hình dạng

Last edited by a moderator:

worm

Well-Known Member
Moderator
Có nút thanks ở góc đó, ý mà sau nhiệt luyện thì dùng thang khác HB chứ nhỉ???

1. Vẫn có thể dùng thang HB với trường hợp tôi cải thiện.
2. Tôi trục răng thì chú ý cách gá lắp khi nung và thao tác làm nguội, môi trường nguội để tránh cong vênh sản phẩm (nếu vừa to vừa ngắn thì ... bỏ qua).
3. Tính toán tốc độ nung có thể tham khảo các cuốn sách sau: (Thiết kế) Lò công nghiệp của Dương Đức Hồng, Thiết kế xưởng nhiệt luyện của Nguyễn Chung Cảng ....

C

cuncondng

Author
các bác cho em hỏi trục răng có bậc trục to nhất là 54 ;nhỏ nhất là 15; các bậc khác la 20 ; 22 chiều dài chi tiết la 200 thi:
+ chế độ nhiệt luyện khi tôi cải thiện dạt độ cứng 260-290HBlà như thế nào?
+ Còn tôi bề mặt răng đạt 48-50 HRC thi ntn ?
Các bác giúp em với nhé.Cam ơn rất nhiều!
Bạn có sản phẩm thì chuyển cho chúng tôi. Chúng tôi có hệ thống nhiệt luyện theo công nghệ Nhật Bản, tôi thấm sản phẩm chất lượng cao.