Phần mềm Nesting trong kim loại tấm

Author
Chào các bạn,
Như các bạn cũng biết, Nesting là một công cụ hữu ích trong ngành gỗ, cắt kim loại tấm, .... giúp sắp xếp các chi tiết cần cắt một cách nhanh chóng với độ chuẩn xác cao, tăng năng suất làm việc, giảm lượng phôi dư thừa thay vì phải làm thủ công.
Hiện nay trên thị trường có rất nhiều công cụ Nesting với các chức năng mạnh mẽ, nhưng chi phí rất cao.
Trong khuôn khổ bài viết này, mình sẽ giới thiệu các bạn công cụ trải tấm (Nesting) trên phần mềm ZWCAD với chi phí rất rẻ. Đây là một công cụ áp dụng cho các trường hợp đơn giản, các bạn theo dõi mình làm nhé.
Đầu tiên các bạn download ZWNesting về máy: https://drive.google.com/file/d/1kzMV_elZt7xWOnSU-p6z26afGouN6lEv/view. Với từng phiên bản ZWCAD sẽ có các bộ cài khác nhau, mình sẽ cập nhật sau.
Mở phần mềm ZWCAD, các bạn sẽ thấy các biểu tượng của ZWNesting
1. Click ZWNesting, chọn khung để làm khu vực nesting
2. Lựa chọn đối tượng nesting
Phần mềm sẽ đưa ra kết quả như sau:

3. Click Panel để nhập số lượng tấm cần nesting

4. Click Setting để nhập các thông số Rotations, Offset, Population và Curve presicion
Rotation: Xác định góc xoay của chi tiết
Offset: xác định khoảng margin giữa các mép tôn và giữa các chi tiết nesting
Population: số lượng các trường hợp tính toán, Chỉ số population càng cao, phần mềm sẽ tính toán nhiều trường hợp hơn, qua đó sẽ chọn trường hợp có hệ số tối ưu cao nhất
Mutation rate: Khi thiết lập chỉ số này càng cao, ZWNesting sẽ ưu tiên sắp xếp các chi tiết lớn trước, rồi sau đó mới tới các chi tiết nhỏ. Trạng thái mặc định sẽ đưa về trạng thái cân bằng

Video tham khảo: