Phân vân học phần nềm chuyên thiết kế khuôn mẫu

• Thread starter tung1989
  • Ngày mở chủ đề
T

tung1989

Author
không biết là phần nềm nào được mọi người ở việt nam hay dùng nhất để thiết kế khuôn nhi?
em đang muốn tìm một phần nềm khuôn để học mà phân vân quá.
mọi người có kinh nghiệm giúp em với.
thank

B

boomba064

Author
Ðề: Phân vân học phần nềm chuyên thiết kế khuôn mẫu

Mình thấy hiện nay đa số học Prowildfire. minh thấy phần mêm này tốt cho bạn đó, nó phổ biến và có nhiều tài liệu

lddung

Chuyên gia cao cấp

*Vì ProEngineer vào Việt Nam sớm hơn các phần mềm khác nên tỷ lệ dùng nó khá nhiều..tuy vậy nếu chuyên dùng để thiết kế, tính toán mô phỏng dòng chảy nhựa , gia công ......hoàn chỉnh từ B-Z..cho khuôn mẫu thì em có thể tìm hiểu VISI Series. Nói từ B vì Visi hơi kém phần CAD do nó không pahir là phần mềm thiết kế tham số,nên em có thể dùng các phần mềm CAD khác mà em dùng thạo để vẽ chi tiết , sau đó dùng VISI để làm nốt các công việc còn lại..Có lẽ cùng hướng tới mục đích này nên bản thân Visi có thể import trực tiếp hầu hết các file của các phần mềm CAD khác mà không cần convert sang igs hay stp..Vừa rồi có mấy SV làm đồ án tốt nghiệp về khuôn mẫu dùng Visi thấy rất hiệu quả.
*Ngoài ra em có thể sử dụng Cimatron ,cái này khá nhiều nơi sx khuôn mẫu dùng đấy..
Chúc em thành công.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

*Ngoài ra em có thể sử dụng Cimatron ,cái này khá nhiều nơi sx khuôn mẫu dùng đấy..
Chúc em thành công.
Tks Dũng một cái.

Làm khuôn thì bao gồm: thiết kế CAD, gia công CAM, cắt dây, gia công EDM...mấy cái này thì Cimatron có đầy đủ. Cimatron là p/m CAD/CAM chuyên để làm khuôn nên có đầy đủ các công cu như phân tích góc draft..slope để bắn điện.

T

tung1989

Author

thank mọi người nhé.
em chỉ cần thiết kế thôi.
không biết mọi người biết TOPSOLID không nhỉ?
em có đứa bạn bảo thằng này cũng khá mạnh.
mà em tìm tài liệu mà khó ghê.

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>

Để lựa chọn một phần mền để học, nhằm sau khi ra trường bạn có thể ứng dụng vào công việc, có một vài yếu tố cần quan tâm như sau:
- Mục đích, vị trí, công việc, quy mô mà bạn dự định sau khi đi làm việc. Tùy theo quy mô, quốc gia mà họ có thói quen sử dụng phần mền khác nhau.
- Đam mê, quyết tâm theo nghề?

P/s: Bạn cũng có thể search ở trên diễn đàn có rất nhiều topic bàn luận về vấn đề lựa chọn phần mền để tìm hiểu. Mong bạn có được quyết định đúng đắn nhất.

lddung

Chuyên gia cao cấp

thank mọi người nhé.
em chỉ cần thiết kế thôi.
không biết mọi người biết TOPSOLID không nhỉ?
em có đứa bạn bảo thằng này cũng khá mạnh.
mà em tìm tài liệu mà khó ghê.
Nếu vậy thì em tìm lại các bài viết về chủ đề này trên diễn đàn , cái này nói cũng khá nhiều rồi đấy!tìm kĩ trước khi hỏi em nhé.

Topsolid tách khuôn khá dễ dàng và chủ động được thông qua việc tự động phân tích tìm đwowngf phân khuôn rồi dwngj mặt phân khuôn chws không theo kiểu tách theo góc draft ở một số phần mềm. Theo mình nghĩ đây chính là một điểm mạnh khi thiết kế khuôn với Topsolid'mold. tung1989 có thể vào chuyên mục riêng của Topsolid để tìm hiểu thêm.

mình thì thấy Prowildfire thiết kế mạnh hơn còn ciamtron thiên về lập trình cho việc gia công nhanh hơn, dể hơn.