Phương pháp tôi vật liệu SKD 11 hiệu quả.

H

hunken8x

Author
Tình hình là em muốn tôi một chi tiết làm bằng SKD 11 kích thước như sau: dài 100 mm, phi ngoài 27 mm, phi trong 18mm. Em đã tham khảo các bác đã nói là tôi ở nhiệt độ 1030 đến 1050. Nhưng em không biết nên để thời gian bao lâu. và quy trình tôi thế nào?
mong các bác chỉ giúp.

Em mới bước chân vào nghành kỹ thuật nên kiến thức còn hạn chế. Mong các bác nhẹ tay nhiệt tình chỉ bảo.

M

mr.loimta

Author
Ðề: Phương pháp tôi vật liệu SKD 11 hiệu quả.

Bạn có thể dựa quyển thiết bị nhiệt luyện của thầy Nguyễn Văn Hiển để tính thời gian nung, thời gian giữ nhiệt. Hoặc cái này bạn hỏi các bác ở nhà máy, người ta làm nhiều rùi, chỉ cần nhìn kích thước mẫu là họ biết cần bao nhiêu thời gian.

H

hunken8x

Author

Bạn có thể dựa quyển thiết bị nhiệt luyện của thầy Nguyễn Văn Hiển để tính thời gian nung, thời gian giữ nhiệt. Hoặc cái này bạn hỏi các bác ở nhà máy, người ta làm nhiều rùi, chỉ cần nhìn kích thước mẫu là họ biết cần bao nhiêu thời gian.
Thanks bạn. Mình sẽ thử xem thế nào. Không biết tôi bằng lò rèn than đá liệu có ổn không nhỉ. ĐK cơ sở mình chưa có và đang thử nghiệm để làm lô hàng lớn.

worm

Well-Known Member
Moderator

Thanks bạn. Mình sẽ thử xem thế nào. Không biết tôi bằng lò rèn than đá liệu có ổn không nhỉ. ĐK cơ sở mình chưa có và đang thử nghiệm để làm lô hàng lớn.
Cũng được, nhưng phải chú ý đến nhiệt độ khi cho vào để tránh nứt vỡ.

H

hunken8x

Author

Cũng được, nhưng phải chú ý đến nhiệt độ khi cho vào để tránh nứt vỡ.
Vậy nhiệt cho vào là bao nhiêu thì ổn hả bạn. Có cần phân đoạn 600-650 không bạn. À cho mình hỏi màu thép khi nung đến 1000 độ C thì nó là màu hồng à. Mình khôngnhớ bảng màu thép nung, ngày trước đi học có đọc qua rồi quên mất :17:

Nếu bạn hỏi để biết (Chứ không làm) thì được, ở đây bạn đang có ý định làm thật mà lô hàng lại lớn thì không được:
SKD11 (sau này có kĩ hiệu mới, DCxx), tương đương với X12M (Liên Xô), gần tương đương với 1.2379 (Đức)... là loại thép dụng cụ khá phổ biến. Chế độ tôi bạn tìm kiếm trên mạng chắc không đến 1 phút là ra, có 2 chế độ tôi: thông thường (1020oC-1050oc) và đặc biệt(1050oc-1080oC). Ứng với đó là hai chế độ ram khác nhau.
Bạn phải biết sản phẩm dùng vào mục đích gì, yêu cầu độ cứng trong khoảng nào thì mới có chế độ tôi+ram hợp lý.
Lò than của bạn không thể tôi được càng không thể thử nghiệm được vì: nhiệt độ tôi giới hạn trong khoảng rất hẹp như vậy nên mắt thường (của bạn) không thể xác định được, hơn nữa vì thử nghiệm thì bạn phải có thông số rõ ràng, mà lò than thì không cho bạn những thông số đó.
Nên tôi khuyên bạn tốt nhất là: tìm hiểu kỹ hơn + đầu tư lò điện, lò ram nếu sau này có dùng hoặc đủ chi phí khấu hao.
hoặc: thuê một đơn vị khác phần nhiệt luyện.

H

hunken8x

Author

Nếu bạn hỏi để biết (Chứ không làm) thì được, ở đây bạn đang có ý định làm thật mà lô hàng lại lớn thì không được:
SKD11 (sau này có kĩ hiệu mới, DCxx), tương đương với X12M (Liên Xô), gần tương đương với 1.2379 (Đức)... là loại thép dụng cụ khá phổ biến. Chế độ tôi bạn tìm kiếm trên mạng chắc không đến 1 phút là ra, có 2 chế độ tôi: thông thường (1020oC-1050oc) và đặc biệt(1050oc-1080oC). Ứng với đó là hai chế độ ram khác nhau.
Bạn phải biết sản phẩm dùng vào mục đích gì, yêu cầu độ cứng trong khoảng nào thì mới có chế độ tôi+ram hợp lý.
Lò than của bạn không thể tôi được càng không thể thử nghiệm được vì: nhiệt độ tôi giới hạn trong khoảng rất hẹp như vậy nên mắt thường (của bạn) không thể xác định được, hơn nữa vì thử nghiệm thì bạn phải có thông số rõ ràng, mà lò than thì không cho bạn những thông số đó.
Nên tôi khuyên bạn tốt nhất là: tìm hiểu kỹ hơn + đầu tư lò điện, lò ram nếu sau này có dùng hoặc đủ chi phí khấu hao.
hoặc: thuê một đơn vị khác phần nhiệt luyện.
Cảm ơn bạn. Bên cơ sở mình đang làm một chi tiết máy như vậy nhưng phải đặt Tôi tận trong Nam đội giá lên hơi cao nên muốn thử tự Tôi xem có đạt không mà sơ sở vật chất không có sẵn. Không biết bạn có biết ở Hà Nội có cơ sở nào tôi uy tín mà giá cả phải chăng không cho mình xin địa chỉ với.

worm

Well-Known Member
Moderator

Cảm ơn bạn. Bên cơ sở mình đang làm một chi tiết máy như vậy nhưng phải đặt Tôi tận trong Nam đội giá lên hơi cao nên muốn thử tự Tôi xem có đạt không mà sơ sở vật chất không có sẵn. Không biết bạn có biết ở Hà Nội có cơ sở nào tôi uy tín mà giá cả phải chăng không cho mình xin địa chỉ với.
Bạn ở tận đâu mà phải đặt hàng xa thế?
Nếu chi tiết không yêu cầu cao hoặc chế độ làm việc nặng thì tôi bằng lò than vẫn được, bạn phải cho phôi và than vào ngay từ đầu (nhiệt độ môi trường) và nung cùng nhau; hoặc xếp phôi bên mép lò, khi phôi nóng lên mới đẩy vào vùng nhiệt cao. Một cách nữa giúp chống ô xy hóa luôn là bạn vùi phôi trong hộp phoi gang (phủ kín chi tiết) rồi nung cùng lò.
Màu thép theo nhiệt độ bạn có thể google "steel heat color" (bảng màu này tôi đã up trong 1 topic bên box Nhiệt luyện)

Có một cách rất hay mà bên em vẫn áp dụng từ lâu để tránh hiện tượng bong vẩy kể cả lò than và lò điện là mua tấm inox dày 0.1-0.2mm cuộn kín sản phẩm lại và dùng dây inox buộc chặt như gói giò...sau đó cho vào lò thì khi tôi xong sản phẩm vẫn sáng choang sau khi lấy chổi đồng cọ cọ vài nhát! :) Bên TQ trước khi nhiệt luyện SKD11 họ còn cho vào mạ crom hay cái khỉ gì đó vàng hoe lên sau đó mới cho vào lò nhiệt luyện, sau khi nhiệt luyện xong sản phẩm vẫn vàng chóe, lấy giấy nhám đánh lâu mới bong lớp mạ đó ra.

H

hunken8x

Author

Cảm ơn các bạn. Mình ở Hà Nội. Vì đã thử tôi 1-2 cơ sở ở gần chỗ mình nhưng chất lượng kém quá nên bên cty mình đặt hàng luôn ở trong sài gòn không gia công nữa. Nhưng hiện tại đang muốn gia công và thử tôi xem có đạt không. Mình sẽ thử 2 cách của Worm và Libor xem được không :6:

N

newconlon12

Author

chao ban, xin hoi ban da toi o cong ty nao ngoai Ha Noi ma khong dat vay? Hay lien he voi toi qua dia chi: phanminhan85@gmail.com chung toi se giup ban. Than!

đề tài này mới đây, tôi SKD11 số lượng lớn mà lại làm ở lò than, nhưng mình cũng không biết bên bạn có cần chất lượng tốt không nhỉ, tùy chất lượng sản phẩm, bạn dùng lò than vẫn được miễn là chấp nhận được yêu cầu.
mình thì không biết bạn thử nghiệm ở công ty mình chưa, mình thì nghĩ thép skd11 thì đơn giản mà. miễn đúng là thép skd11. mình sẽ chờ xem thách thức bên bạn nếu bạn có nhu cầu thử nghiệm bên mình. mà nếu đã thử nghiệm bên mình rồi mà không được thì mình cũng rất thẳng thắn nhìn nhận vấn đề ( là trường hợp đã thử).
Lời khuyên của riêng mình nhé: không thử nghiệm lô hàng lớn bằng lò than. bạn sẽ mất nhiều mà không được gì đâu