Sos Xin giúp về thao tác bộ hàn oxy gas

• Thread starter Mr.tron
  • Ngày mở chủ đề
M

Mr.tron

Author
Em mới tậu đc bộ hàn oxy gas, vì ko có nghề lại ngồi cạnh hai quả bom nên e rất lo lắng vấn đề an toàn. Hôm đem về e dùng thử và chột dạ ko dám dùng nữa vì lần đầu sử dụng đã thấy có biến rồi. Do không có ai trực tiếp chỉ dậy nên e lên mạng tìm đọc tài liệu và làm theo, nhưng vừa châm lửa mồi thì thấy tiếng nổ tạch một phát( to như ngày xưa đốt quả pháo tép các bác ạh). Nguyên nhân là sao vậy ạ có bác nào giải thích hộ e với.

Em thao tác theo trình tự như sau:
Sau khi lắp van vào hai bình gas và ôxy kiểm tra bằng xà phòng ko thấy hở các chỗ nối em bắt đầu mở van bình ôxy là 5kg và sau đó là gas khoảng 2kg. Em cầm tay hàn lên mở van ôxy trước sau đó vặn ga châm mồi thấy cũng ok ra tia lửa hơi dài e liền vặn thêm ôxy cho lửa rút ngắn lại, sau đó e tắt đi. Khoảng 2-3 phút e làm lại thì thấy tiếng nổ phát ra từ đầu tay hàn, sợ quá chạy vào đóng van cả hai bình rồi xả hết trong ống ra ngồi định thần đăng ký vào diễn đàn xin chỉ giáo của các bác. Thanks pro
Sent from my iPhone

Edited: Lần sau đặt tiêu đề cho rõ ràng bạn nhé

Last edited by a moderator:
T

tinkenh

Author
Ðề: Sos sos Các bác giúp e với ahh.

Đóng cái oxy rồi vặn ga châm lửa xong vặn oxy ra, à mở lớn oxy xíu cho đở nổ. Nó kêu xíu thôi

M

Mr.tron

Author

Thanks pro nhé. Vậy là do thiếu oxi hả bác, mà bác bảo nổ là nổ ở đầu tay hàn hay nổ ở bình hả bác

T

tinkenh

Author

nổ ở đầu cái bét thổi đó. Thường cắt nhiều thì nó nổ do ba dớ văng vào làm thiếu oxy nên nó không ổn định nó nổ tách tách zậy đó. À có trường hợp hết gió (oxy) mà đầu đồng hồ của 2 bên nó hư mới gây cháy nổ. Nên thấy hư cái bộ đồng hồ thì thay đi. Kinh nghiệm zậy

Ðề: Sos Xin giúp về thao tác bộ hàn oxy gas

Nổ là do đầu bép bị bẩn hoặc tắc thôi bác à, bác vệ sinh lại đầu bép cho sạch tý. Với lại khi cắt hoặc hàn phải để cách đầu bép với vật hàn hay vật cắt từ 3-5mm( những người mới tập thường hay dí sát vào nên hay bị tắc). Chịu khó luyện tập nhiều thì sẽ quen tay thôi. Kinh nghiệm em học được khi dùng loại này khi làm ở ngoài trời (gió to) là "ÔXY ĐI TRƯỚC VỀ SAU", có nghĩa là khi bắt đầu hàn hay cắt ở những nơi gió to (bên ngoài xưởng chẳng hạn)thì vặn ôxy ra trước rồi mới đến gas, nếu bác vặn gas trước thì gió sẽ thổi tắt ngay còn vặn to thì nguy hiểm.Khi làm xong thì đóng gas trước rồi mới đến ôxy nhé. Chú bác nhanh lên tay nhé!

Nói chung đã làm việc với khí áp lực cao, dễ cháy nổ thì vấn đề an toàn phải là hàng đầu. Bạn có thể tham khảo thêm tài liệu an toàn khi lv với khí dễ cháy nổ. Mình có 1 kinh nghiệm là bình khí dễ cháy phải duy trì áp suất cao phòng trường hợp cháy ngược vào trong bình rất nguy hiểm. Khi lượng khí còn ít nên thay bình mới

T

thieunguyen

Author

Không vấn đề gì đâu bác, do thiếu O2 thôi, nổ là nổ ở đầu PEP. lưu ý bác là bình khí bao h cũng phải đếp áp trên 0.5at nhé!