Tách Khuôn 3 Tấm

• Thread starter phuluan
  • Ngày mở chủ đề
P

phuluan

Author
Mình có đọc được bài kỹ thuật tách khuôn 3 tấm của Anh ĐTH nhưng chỉ áp dụng cho 2.0 còn mình dùng pro 4.0 nên có nhiều chổ khác .
Để giải quyết vấn đề đó mình xin post một ví dụ đơn giản về tách khuôn 3 tấm trong pro4.0 cho các bạn tham khảo .
Vì chú tâm vào việc tách khuôn 3 tấm nên mình mới dùng mặt phân khuôn như vậy ( các bạn đừng pm nhe )
Với lại máy của mình cùi quá nên quay hình không được đẹp các bạn thông cảm .
Bạn nào còn cách tối ưu hơn xin post lên cho anh em cùng tham khảo nhe.
Link Nề : http://www.4shared.com/file/63188088/5ee723de/go_khuon_3_tam.html

bạn làm tốt đấy! Nhưng chỗ Extend hơi lâu
Về cơ bản là giống với phiên bản 3.0 chỉ khác đôi chút thôi. Về giao diên của 4.0 cũng khác đôi chút với 3.0 (Nếu đã làm phân khuôn 2 tấm thì với 3 tấm cũng có phần tương tự)
cũng cùng ví dụ như thế này mà tủ sách STK làm phân khuôn có 2 tấm :4::4: không biết cái lỗ sâu hoắm thế thì gia công khuôn kiểu gì nhỉ????:20:
Nói chung muốn biết thêm về khuôn mẫu thì bạn nên tham khảo của các anh đã có kinh nghiệm trong diễn đàn này nhé.
Chúc bạn thành công. Mình cũng tự học Pro/E nên cũng hơi vất vả

Last edited:
D

dangthanh_spk

Author
Cái extend đó nếu như thay thế bằng 1 mặt flat +extrude hoặc Flat + Revolve sau đó thì Merge lại thì có lẽ nhanh hơn nhiều. Nói chung chi tiết này đơn giản có thể dùng nhiều cách khác nhau. Còn cái lỗ kia mà có gì đâu mà sâu bạn, khuôn này 3 tấm, cái lỗ đó đc tạo thành từ 2 tấm Cavity và cái Core mà. Ở 2 tấm Cavity, "bẻ" đôi nó ra, gá lên máy CNC (4 trục), dùng dao cầu đợp nó liền.

Còn cái lỗ kia mà có gì đâu mà sâu bạn, khuôn này 3 tấm, cái lỗ đó đc tạo thành từ 2 tấm Cavity và cái Core mà. Ở 2 tấm Cavity, "bẻ" đôi nó ra, gá lên máy CNC (4 trục), dùng dao cầu đợp nó liền.
như tớ đã nói cả cái lỗ đó là một khuôn nên không thể gia công được, còn 3 tấm thì tất nhiên là OK rồi