thép skd11 sao mềm quá????

Author
Em vừa mới mua 1 thanh thép skd11 (10 x 35x 300) ở công ty Chuẩn Hoá trên đường Minh Phụng, Q11. Nhưng em phân vân không biết đó có phải là skd11 ko vì thấy nó mềm và không được sáng, lấy 1 thanh thép thường gõ nhẹ là nó lõm 1 miếng rồi.( có thể là do thép đã được ủ hoặc do người ta cố tình bán sai mác thép). Có anh nào biết cách nhận biết mà không cần phân tích thành phần ko ạ, em xin cảm ơn.

Hình em nó đây ạ

Last edited by a moderator:
Ðề: thép skd11 sao mềm quá????

-Thường thì thép SKD11 do các công ty kinh doanh sắt thép bán ra chỉ mới qua công đọan ủ,có độ cứng <255HB (khoảng 25HRC đổ lại).Sau đó người ta mua về,gia công bán tinh để tạo hình sản phẩm,tiếp đến đem đi nhiệt luyện để đạt độ cứng trên 58HRC,và cuối cùng là gia công tinh lại.
-Vì thế mình nghĩ công ty nọ,họ bán cho bạn loại thép trên là đúng rồi.Vì nếu đã qua nhiệt luyện thì thép rất cứng và khó gia công.Nếu bạn có yêu cầu đặc biệt cần có loại thép nhiệt luyện sẵn thì phải nói cho người ta biết,còn không thì họ cứ như thường lệ mà bán thôi :)

p/s: để nhận biết loại thép thì cty mình hay dùng máy đo độ cứng chuyên dùng.Còn ngoài ra thì mình thấy nhiều người có kinh nghiệm hay dùng cách đem đá mài mài vô miếng thép,nhìn tia lửa có thể đoán được phần nào (cái này hỏi hoài mà mấy ổng không chỉ :D)

Last edited:
Author

Em cảm ơn anh, tại vì em sợ họ bán sai mác thép thôi chứ còn chuyện nó mềm do chưa nhiệt luyện thì ko thành vấn đề :D hihi. À mà mấy anh cho em hỏi luôn ở Sài Gòn có nơi nào nhận nhiệt luyện thép này với số lượng ít và giá cả phải chăng không ạ?

Em cảm ơn anh, tại vì em sợ họ bán sai mác thép thôi chứ còn chuyện nó mềm do chưa nhiệt luyện thì ko thành vấn đề :D hihi. À mà mấy anh cho em hỏi luôn ở Sài Gòn có nơi nào nhận nhiệt luyện thép này với số lượng ít và giá cả phải chăng không ạ?
Mình nghe nói ở KCN SÓNG THẦN 2 có công ty ĐÀI LOAN tôi có công nghệ rất hiện đại , mình không nhớ tên, để mình hỏi lại xem, giá khoảng 30K/1KG, NGOÀI RA Nếu bạn đến THỦ DẦU MỘT, có công ty CAO PHÚC cũng có nhiệt luyện, giá cả hình như RẼ HƠN THÌ PHẢI, MÌNH CHỈ NGHE NÓI THÔI, Chưa đi tôi lần nào !

Author

Mấy anh ơi, hôm qua em có cắt 1 mẩu nhỏ đưa cho ông thầy em, nhờ thầy tôi thử, ko biết thầy tôi kiểu gì mà thầy đo độ cứng chỉ được tầm 40 - 45 HRC :(( (thấy nói tôi ở 1000 độ C và tôi trong dầu). Em không biết chế độ tôi của thép này có gì đặc biệt không, và chế độ tôi có ảnh hưởng nhiều đến độ cứng của thép không, sao mà độ cứng của nó thấp quá :(

Chào bạn Giang,

SKD11 là vật liệu theo tiêu chuẩn JIS, tùy hãng sẽ có cách gọi khác nhau, vật liệu tương đương trong tiêu chuẩn DIN là 1.2379 hay X100CrMoV5.
Các vật liệu tương đương nhau không có nghĩa là thành phần hóa học giống nhau hoàn toàn, trong trường hợp này, hàm lượng va-na-di của vật liệu châu Âu sẽ cao hơn vật liệu của Nhật

Trở lại vấn đề nhiệt luyện, thép 1.2379 được nhiệt luyện ở nhiệt độ 1060 - 1080, ram ở nhiệt độ 520 - 570 sẽ đạt được độ cứng từ 58 - 61 HRC (tham khảo giản đồ nhiệt luyện theo link:http://www.bohler-edelstahl.com/english/files/K110DE.pdf , chế độ nhiệt luyện phụ thuộc vào độ cứng mong muốn)

Theo mình, có lẽ họ giao nhầm thép cho bạn,

Last edited:
Author

hihi anh ơi em là sinh viên mà, dành dụm được hơn trăm nghìn mua thanh thép sót đứt ruột...giờ mà đi phân tích nữa thì có khác nào :(.... tiền phân tích còn ngất hơn cả tiền mua thép.