Tính nhiệt trong ansys

• Thread starter trungthien
  • Ngày mở chủ đề
T

trungthien

Author
Em muốn biết nhiệt độ (độ C hoặc K) của một thanh kim loại khi cho dòng điện (DC current) chạy qua. ( Q= I2Rt).Vậy trên ansys có tính toán được không ạ. Xin nhờ các chuyên gia giải đáp.
Em xin chân thành cảm ơn

chau2707

Active Member
Ðề: Tính nhiệt trong ansys

- Dòng DC chạy qua thanh kim loại thì làm gì sinh ra nhiệt nhỉ ? Bản thân thanh kim loại đó đâu phải là điện trở. Bạn phải có 1 cái tải tiêu thụ nối tiếp vào thanh kim loại đó thì trong quá trình hoạt động nhiệt mới được truyền vào thanh kim loại chứ.
- Trong công thức trên bạn chỉ có I (dòng DC) thì lấy gì có nhiệt. Đơn giản thế này, kiếm cái mạch Biến áp 220AC -> 12AC + chỉnh lưu 12AC->12DC rồi nối vào thanh kim loại thử xem có nhiệt sinh ra không thì biết liền. Cái vụ mạch này tôi hay nghịch nên chắc chắc rằng 1 điều là không có nhiệt. Nếu dùng Ansys thì thế nào nó cũng Error "Potay.com"

T

trungthien

Author

Có chứ anh, Dòng điện DC khoảng 1000A chạy qua một hợp kim nhôm hoặc thép nhiệt độ lớn lắm. (vì em đang nghiên cứu về cái này.) trong kim loại luôn có điện trở suất nên dòng điện chạy qua sẽ sinh ra nhiệt lượng Q= I2RT( vật lý). Nhưng em muốn dùng trên ansys để xem nó có tính ra nhiệt độ cho mình không. Mong các chuyên gia ansys giúp đỡ.

Pathétique

Active Member

Tớ đã làm mô phỏng thí nghiệm Gleeble, trong đó dòng 600 A chạy qua 1 thanh thép là nhiệt độ lên 1300 độ C rồi, dòng DC chạy qua kim loại sinh nhiệt rất lớn đấy.

Mình không làm ansys, nhưng nếu bạn cần kết quả mô phỏng bằng phần mềm khác (Cast3M) thì mình sẵn có rồi : mô hình gồm thanh thép 120 mm, đường kính 10 mm, điện trở suất và hệ số bức xạ nhiệt thay đổi theo nhiệt độ. Nói chung mô hình electro-thermo-mechanics rất đầy đủ, kể cả hiệu ứng Peltier Thompson và dòng Seebeck. Crosscheck cho đoạn isothermal dài 20 mm thực hiện với Abaqus. So sánh sai số dưới 10 độ C so với thực nghiệm (nhiệt độ thí nghiệm chạy từ 200 đến 1350 độ C !)

B

blue sky

Author

ANSYS chắc chắn tính được bạn ạ cả trong ANSYS Workbench và ANSYS APDL. Bạn vào phần tutorial của 2 Module này đều có hướng dẫn cách làm bài toán Nhiệt - Điện và ngược lại đấy.