Ủ mềm dây đồng 99,99%(C10100)

• Thread starter danglectm
  • Ngày mở chủ đề
D

danglectm

Author
Trong diễn đàn mình đã có bài về ủ mềm dây lõi nhôm bọc đồng(CCA wire).Em đang tìm hiểu về dây chuyền sản xuất dây đồng tráng men(enameled copper wire).Phôi sử dụng ở đây là phôi đường kính 2.6mm của SACOM,được sản xuất bằng phương pháp điện phân nên hàm lượng đồng của nó lên tới 99,99%.Với một nguyên lý giống với bài viết http://www.meslab.org/mes/threads/3...o-co-[MEDIA=youtube]h-giai[/MEDIA]-thich-gium
Nhưng em gặp một số vấn đề thắc mắc:
1)Em đã tìm được một số biểu đồ về sự thay đổi cơ tính của phôi khi thử ở dải nhiệt độ từ 0-800 oC:
[/URL]
[/IMG]
Với những biểu đồ như thế này em nên căn cứ vào đâu để có có thể chọn ra một nhiệt độ ủ phù hợp ạ!
2)Như đã biết thì thời gian ủ và nhiệt độ ủ có mối quan hệ trực tiếp với nhau,cái này mấy anh làm ở xưởng nói là theo kinh nghiệm nhưng em muốn tìm ra cơ sở cho nó để tính toán khi đường kính dây cần ủ thay đổi.
3)Theo anh Worm ở bài trên đã nói sau khi Ủ "các hạt mới không biến dạng (có kích thước nhỏ hơn hoặc kích thước chuẩn) được tạo thành >>> khả năng biến dạng dẻo tăng >>> dây mềm hơn."
Tức là tổ chức tế vi sau khi Ủ là thay đổi đúng không ạ?Mong ai có ảnh chụp về tổ chức tế vi của đồng trước và sau ủ chia sẻ để thấy rõ hơn vấn đề này!
Trên đây là những thắc mắc của em về vấn đề đang tìm hiểu.
Kính mong mọi người cho ý kiến đóng góp,khai sáng đầu óc cho em với ạ!:63:
Em xin chân thành cảm ơn!

Last edited by a moderator: