Về khuôn dập vuốt

• Thread starter namouylar
  • Ngày mở chủ đề
N

namouylar

Author
Các bạn cho mình hỏi khi thiết kế khuôn dập vuốt cho một sản phẩm ( dạng sản phẩm như xoong, bồn rửa chén) thì có yêu cầu bắt buộc phải thêm gân vuốt không ạ ? Mình có thử mô phỏng qua trường hợp không có gân vuốt thì không thấy xuất hiện rách hay nhăn ở sản phẩm ? Do mình tham khảo tài liệu thấy việc thêm gân vuốt chỉ thực sự thì mới thêm
Thêm nữa, là trục dẫn hướng trên khuôn dập có yêu cầu tối đa hay tối thiểu bao nhiêu không ạ ? Đối với khuôn của mình nếu sử dụng 4 trục dẫn hướng có được không ạ ?
Trên đây mình có 2 câu hỏi đó, mong các bạn xem giùm ! Sr nếu mình có hỏi hơi buồn cười nhưng vì mình mới tiếp xúc với loại khuôn này nên có chút thắc mắc như vậy. Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết này.

Ðề: Về khuôn dập vuốt

Khuôn mình thường làm chỉ dùng 2 trục dẫn hướng loại có bi trượt hoặc trơn. Gân vuốt ??? ý của bạn mình không hiểu?

N

namouylar

Author

Khuôn mình thường làm chỉ dùng 2 trục dẫn hướng loại có bi trượt hoặc trơn. Gân vuốt ??? ý của bạn mình không hiểu?
gân vuốt ở viền mép cối ấy anh Vinh, để tăng trở lực kéo phôi chống nhăn rách nhưng thật sựu thì em độc tài liệu thấy họ viết chỉ thực sự thêm nếu cần vì thêm vào thì khuôn sẽ phức tạp hơn

À, gân tăng lực ma sát ->Tăng lực ép nhăn. Cái này cần thiết đối với khuôn vuốt lớn như chi tiết của bạn.

N

namouylar

Author

A cho em hỏi kích thước của gân tăng lực này có thể lấy ở đâu ạ ? Em có tìm nhưng chưa thấy, với chi tiết lớn thì 2 trục dẫn hướng trơn là đủ rồi có cần thêm không a ?

Sản phẩm của bạn làm bằng vật liệu gì? Độ dầy bằng bao nhiêu? Kích thước của gân phụ thuộc vào độ lớn của lực ép nhăn, cần mô phỏng và tính toán.

N

namouylar

Author

Vâng a sus304 ạ, 1mm chiều dày a ơi. Em thử mô phỏng qua thì với trường hợp không có gân vuốt thì không bị nhăn, rách ạ. Nên em có hơi thắc mắc. Và tải trọng chặn phôi 40 tấn a ơi !

Bạn dùng trên máy gì ? Có thể tạo được ép nhăn lớn như vậy không? Cái gân đó để tăng lực ép nhăn khi máy gia công không đủ để tạo ra một lực ép lớn như vậy. Hoặc bạn có thể dùng cao su kỹ thuật để ép nhăn.

N

namouylar

Author

Em tham khảo máy này anh máy YCT250 - 250 tấn (tại vì có sẵn) nếu trường hợp không nhăn thì mình có cần gân nữa không a ? Xin lỗi nếu em hỏi nhiều tại em đang có luận văn tốt nghiệp về mảng này :(((((

N

namouylar

Author

Vâng anh, thế còn trường hợp trục dẫn hướng thì sao ạ ? Với chi tiết lớn thì 2 trục cũng đủ rồi hả anh ?

N

namouylar

Author

Vâng ạ, em cảm ơn a. Nếu được a có thể ngó giùm em xem bộ khuôn đã hoàn chỉnh chưa ạ !
https://drive.google.com/file/d/0ByFir9bpGbfdZktYMmVsZVRfYmM/view?usp=sharing

lddung

Chuyên gia cao cấp

Mô phỏng thì toàn phần mềm Crack ( Auto Form, Dyna Form..) nên lấy gì đảm bảo nó rách thật hay là không? chưa kể trình độ sử dụng và đánh giá kết quả đối với phần mềm CAE cần người thực sự kinh nghiệm chứ không phải là mới biết làm 1 Luận văn. :)

N

namouylar

Author

Mô phỏng thì toàn phần mềm Crack ( Auto Form, Dyna Form..) nên lấy gì đảm bảo nó rách thật hay là không? chưa kể trình độ sử dụng và đánh giá kết quả đối với phần mềm CAE cần người thực sự kinh nghiệm chứ không phải là mới biết làm 1 Luận văn. :)
Vâng thưa thày, em cũng biết ạ. Nhưng mà do đó là luận văn nên chỉ có thể cố làm hét sức thôi à. Có thể còn nhiều chỗ sai sót hay không đúng với thực tiên nên có thể bản thiết kế khuôn trông có vẻ buồn cười với dân trong ngành. Cái này em nghĩ là cần khá nhiều thời gian và công sức chứ không phải trong 1 kì là hoàn thành được ạ. Em xin cảm ơn ý kiến của thầy ạ :)))))

Mình xem qua khuôn, với 4 cái lò xo như vậy không đủ lực ép nhăn.

Mình chỉ xem qua. Nhưng như thế là chưa đủ? Em đang làm đồ án hay làm thực tế ?