Vài thắc mắc về SW

• Thread starter chim canh cut
  • Ngày mở chủ đề
C

chim canh cut

Author
:77::13:Xin lỗi mình đang chập chững tìm hiểu SLW,có gỉ ngớ ngẫn mong mọi người bỏ wa.
1.Sao mình không dùng dc fim Delete?
2.Minh đã làm xong 1 băng chuyền tải rồi nằm ở folder1.Jo mình muốn làm 1 băng tải khác ở Folder2.Nhưng lại muốn dùng băng tải cũ ở folder1 để chỉnh sữa thành băng tải mới theo ý mình,nhưng băng tải ở folder1 vẫn o thay đổi.
Mình làm copy het chi tiết ở folder1 sang folder2 để chỉnh nhưng khi hiệu chỉnh thì toàn bộ chi tiết ở folder1 lai thay đổi theo.
Tại sao vậy ta?nhờ các anh chị chỉ giúp nha??????????:67:

Last edited by a moderator:
S

sam

Author
@ chim canh cut :
- Vẫn dùng được fím delete như thường mà anh.
Trong môi trường Part :
Muốn delete Solid body chỉ cần click vào tên của Solid body trên FeatureManager rồi ấn delete thì còn lại Sketch tạo lên Solid body đó, còn sketch thì click ấn delete là oke ( delete Solid body trước thì mới delete đc sketch tạo lên Solid body đó )...
- Chỉnh sưă băng tải 1 thành băng tải 2 anh chỉ cần dùng chức năng Design table là oke... anh xem bài về Design của bác DCL trong này :67:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
:77::13:Xin lỗi mình đang chập chững tìm hiểu SLW,có gỉ ngớ ngẫn mong mọi người bỏ wa.
1.Sao mình không dùng dc fim Delete?
2.Minh đã làm xong 1 băng chuyền tải rồi nằm ở folder1.Jo mình muốn làm 1 băng tải khác ở Folder2.Nhưng lại muốn dùng băng tải cũ ở folder1 để chỉnh sữa thành băng tải mới theo ý mình,nhưng băng tải ở folder1 vẫn o thay đổi.
Mình làm copy het chi tiết ở folder1 sang folder2 để chỉnh nhưng khi hiệu chỉnh thì toàn bộ chi tiết ở folder1 lai thay đổi theo.
Tại sao vậy ta?nhờ các anh chị chỉ giúp nha??????????:67:
Câu 1: Delete

Khác với AutoCAD, SW có các "chế độ" làm việc khác nhau, cụ thể như sau:

1. Khi bạn định xây dựng mô hình 3D, trước tiên bạn cần vẽ vài biên dạng. Để vẽ các biên dạng này, bạn vào chế độ Sketch (gọi là Edit Sketch), thậm chí vẽ xong biên dạng thứ nhất, bạn đóng Sketch1 lại và mở Sketch2 để vẽ biên dạng thứ hai...

2. Sau khi vẽ xong các biên dạng cần thiết, bạn có thể phải đóng mọi sketch lại để chuyển sang chế độ 3D, tại đây, bạn sẽ tạo các hình thể 3 chiều. Có thể gọi đây là chế độ Feature.

Như vậy là nếu bạn đang ở chế độ nào thì bạn chỉ có quyền hạn đối với những đối tượng của chế độ đó thôi. Ví dụ, bạn đang trong chế độ Sketch1 thì bạn không thể vẽ hay xóa những đối tượng của Sketch2; cũng như vậy, nếu bạn đang trong chế độ Feature thì bạn không tác động tới các đối tượng trong các Sketch được.

Câu 2: Save As

Do đặc tính tham chiếu toàn diện giữa các tập tin của SW, nên chúng có vài hành trạng khác biệt so với các tập tin của các phần mềm khác. Ví dụ, bạn có thư mục Bangtai1, gồm khung, con lăn, gối đỡ và cả bản lắp nữa. Nếu bạn mở bản lắp này ra thì SW sẽ lấy các part trong thư mục Bangtai1 này ra để ráp chúng lại theo đúng những gì mà bạn đã thực hiện từ trước khi lưu nó lần cuối. Nếu trong lúc này mà bạn Save As gối đỡ sang thư mục khác, chẳng hạn là Bangtai2, thì khi bạn mở lại bản lắp tại Bangtai1, nó sẽ lấy part Bangtai2\Goido ra để đưa vào bản lắp chứ không phải là Bangtai1\Goido như trước nữa. Cụ thể là nếu bạn sửa đổi gì đó ở Bangtai1\Goido thì Bangtai1\Lap không hề suy chuyển gì. Nhưng nếu bạn sửa đổi Bangtai2\Goido thì Bangtai1\Lap bị thay đổi ngay theo tương ứng.

Nếu muốn tạo một Bangtai2\Goido mà chỉ để dùng cho Bangtai2\Lap và độc lập hoàn toàn với Bangtai1\Lap thì bạn nhớ dùng tùy chọn Save As Copy khi thực hiện lệnh Save As... Khi đó, SW sẽ tạo một bản sao độc lập nằm trong vị trí mới, không liên quan gì đến các tập tin và thư mục gốc.

Thời gian đầu, dù đã biết như vậy, nhưng tôi khối lần bị nhầm nên rất khó chịu với cái kiểu "chẳng giống ai" này. Bạn nên ghi nhớ:

Save As chỉ là đổi tên, còn Save As Copy mới là tạo bản sao

C

chim canh cut

Author
Vẫn không dc anh ơi!em thử rồi.Mở bản vẽ lắp ở folder1 sau đó save.... chọn save copy as vào 1 folder-sua.sau đó em tắt hết và mở bản vẽ lắp ở folder-sua folder-sua sau đó em chỉnh thử thì ở bản vẽ lắp ở folder1 vẫn thay đổi theo.Thật là........?????em đọc tài liệu nhưng vẫn o thấy đề cập đến vấn đề này

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Vẫn không dc anh ơi!em thử rồi.Mở bản vẽ lắp ở folder1 sau đó save.... chọn save copy as vào 1 folder-sua.sau đó em tắt hết và mở bản vẽ lắp ở folder-sua folder-sua sau đó em chỉnh thử thì ở bản vẽ lắp ở folder1 vẫn thay đổi theo.Thật là........?????em đọc tài liệu nhưng vẫn o thấy đề cập đến vấn đề này
Cậu hãy cố gắng trình bày vấn đề của cậu một cách mạch lạc hơn xem nào!

-Đơn giản,chỉ cần vào my computer chép hết cái folder 1 ra chỗ khác và đổi tên thành folder 2 là xong,khỏi cần save as chi cho mệt
-Nhớ ko dc chép thiếu cái nào hết nha.đề phòng cái file nào bạn chép thiếu có liên kết với file khác,lúc này nó sẽ tìm và mở lại folder 1
-Còn nếu bạn muốn đổi tên mấy file con thì cũng dc,lúc mở assembly lên nó báo thiếu file nào bạn cứ chỉ đường dẫn vào file bạn đã thay thế là dc

@ "chim cánh cụt" :
+ Phím delete không dùng được là do phím tắt đã bị thay đổi.
Vào tools/customize/ Keyboard, trong Catalog "Edit", tìm đến lệnh Delete, bên cột Shortcut nhập lại phím " Del" từ bàn phím là được. ( Không được không lấy tiền).
+ Việc copy Folder1 thành folder2 hay Save as, khi sửa trong folder2, folder1 vẫn bị thay đổi là do có part hay assem trong folder1 có quan hệ Reference với nhau, chẳng hạn chi tiết 1 có một kích thước đo từ cạnh của chi tiết 2 .... Nên trong folder2 chi tiết 1 vẫn nhớ Reference với chi tiết 2 trong folder1.

C

chim canh cut

Author
Okie!làm dược rồi.Nhờ các anh tất cả thôi.Mình cũng từ từ để ngâm kiú.Có gì mong mọi người giúp đỡ