Vấn đề lực kẹp roller

• Thread starter DonQuihote
  • Ngày mở chủ đề
D

DonQuihote

Author
Xin chào mọi người, em đang thiết kế cái máy mài lỗ trong, phần gá chi tiết em dùng hai roller dẫn động cho chi tiết quay tròn (vui lòng xem hình đính kèm), nhưng bị mắc ở chỗ lực ma sát và góc kẹp. Với chi tiết đường kính ngoài lớn hơn 20mm thì nó không chịu quay nữa, hoặ đểc không tải thì vẫn quay nhưng đưa đá mài vào thì nó đứng lại. Em còn nhớ ngày xưa học nguyên lý máy có nghe thầy giảng về roller này nhưng lâu rồi nên em chẳng còn tài liệu nào về nó cả. Các anh đi trước nếu còn nhớ hoặc đã từng làm qua thì ghé vào chỉ cho em với. Em nhức đầu với nó quá.
Vật liệu roller em dùng SKD11, chi tiết có hai loại vật liệu là QD51 và SUJ2

Em xin cảm ơn ạ

Last edited by a moderator:
U

ubuntu

Author
Theo ngu ý của tôi thì sai nguyên lý rồi vì là máy mài lỗ trong do vậy khi mài chuẩn định vị tâm phụ thuộc vào kích thước ngoài, nếu kết cấu máy như trên thì gá lắp có vấn đề, do kết cấu kẹp vừa làm nhiệm vụ kep vừa làm nhiệm vụ truyền chuyển động quay cho phôi, cái này chỉ có máy mài ngoài mới đúng. Còn mài lỗ trong thì kẹp là kẹp chuyển động quay là chuyển động quay. Theo tôi dùng kẹp riêng rồi truyền chuyển động cho đồ giá kẹp giống như chấu kẹp trong các máy tiện có như vậy mới giải quyết được vấn đề. Nhân đây nguyên lý máy là quan trọng sai nguyên lý là hỏng hết.

H

hoaiminhnguyen

Author
bạn nên xem cách thức tính kẹp bằng chêm hoặc ren dể tính lực kẹp