Vấn đề skecth !

Author
Do hình tròn là tập hợp của các đường thẳng do vậy sẽ hình thành các góc . Khi đó ta muốn vẽ các đường tiếp xúc với đường tròn thật sự chúng không giao nhau gây khó khăn cho việc xây đựng solid ! không biết xử lý vấn đề này sao ? mong các anh em trong MEs giải đáp!

và khi phóng to

có gì ngố xin anh em bỏ qua! :78:

TYA

Well-Known Member

có thể người rừng sai rồi.........

chỉnh như sau để thấy "đường tròn KHÔNG là tập hợp các đuwongf thẳnng" nữa !!!!!!!!!!!!

B

Bui Quy Tuan

Hic khi vẽ đường thẳng bắt được điểm vào đường tròn thì phương trình đã có nghiệm rồi, Bạn zoom lên thấy nó không cắt nhau chỉ là do độ phân giải thôi. Chỉnh độ phân giải lên chỉ làm cho hình đẹp lên chứ không làm thay đổi nghệm của nó. Có thể bạn đã vẽ sai chỗ nào đó nên mới đưa ra kết luận như vậy.

Author
Hic khi vẽ đường thẳng bắt được điểm vào đường tròn thì phương trình đã có nghiệm rồi, Bạn zoom lên thấy nó không cắt nhau chỉ là do độ phân giải thôi. Chỉnh độ phân giải lên chỉ làm cho hình đẹp lên chứ không làm thay đổi nghệm của nó. Có thể bạn đã vẽ sai chỗ nào đó nên mới đưa ra kết luận như vậy.
Mình thấy nó khi tạo khối bộ phận sẽ không được ăn vào khối gốc do đó sẽ tạo thành các khe hở!

MT

Member
Do hình tròn là tập hợp của các đường thẳng do vậy sẽ hình thành các góc . Khi đó ta muốn vẽ các đường tiếp xúc với đường tròn thật sự chúng không giao nhau gây khó khăn cho việc xây đựng solid ! không biết xử lý vấn đề này sao ? mong các anh em trong MEs giải đáp!

và khi phóng to

có gì ngố xin anh em bỏ qua! :78:
đối tượng hình học trong CAD dc biểu diễn bằng 1 ma trận tham số, các điểm trên đối tượng đó có tọa độ xác định.Bạn nhìn nó tách rời ra là có khi bạn thao tác sai , có thể là do đặt chế độ osnap...
em chỉ hiểu có vậy, mọi người bổ xung thêm em nhé

Nếu còn khó khăn thì bạn cứ chọn cả hai đường( thẳng và tròn), bấm chuột phải và chọn Add Relation, rồi chọn Coincident là được mà.
Trong hình trên thấy đã có nút hiển thị Relation "Coincident" rồi đó, bạn có thể bấm chuột phải vào nó, tìm Properties để xem nó có đúng ý mình chưa, nếu chưa thì chọn lại theo ý( bằng cách chọn xóa những tên không thích hợp và chọn lại thành phần thích hợp).

Bạn hãy trả lời câu hỏi này bên Auto CAD đã nhé sau dó hãy suy luận sang Sketch của các phần mềm 3D (cụ thể bạn đang vẽ trên SW)
Hãy thực hiện 1 ví dụ: vẽ một đừong tròn là tiếp tuyến với 2 cạnh của một góc. Sau đó thực hiện gạch mặt cắt cho vùng diện tích bị chắn bởi Đường tròn và 2 cạnh của góc đó. ---> nếu thực hiện dc chứng tỏ nó kín (bạn zoom hết cỡ chỗ tiếp xúc thấy đuờng tròn và 2 cạnh kia ko chạm nhau)

Điều đó chứng tỏ gì? hãy tìm hiểu bản chất nhé

Mấy cái khác thì các cao thủ đã trả lời rồi,riêng câu "hình tròn là tập hợp của các đường thẳng" CỦA BẠN NGUOIRUNG sao nghe thấy lạ quá.Trước giờ học hình học và vẽ kỹ thuật chưa từng nghe đến câu này,hehe

MT

Member
Mấy cái khác thì các cao thủ đã trả lời rồi,riêng câu "hình tròn là tập hợp của các đường thẳng" CỦA BẠN NGUOIRUNG sao nghe thấy lạ quá.Trước giờ học hình học và vẽ kỹ thuật chưa từng nghe đến câu này,hehe
câu này chỉ là cách xấp xỉ thôi,1 cách gần đúng ấy mà

Author
Âý anh dai!
cái này em xét trong vấn đề hiển thị máy tính ! tất cả những đường mà ta thấy đều là tập hợp các điểm của một phương trình X ! chúng không thể hiển thì như mình vẽ trên giấy được! em nói lủng củng lắm nhưng hy vọng bác hiểu! hêh