vật liệu cold steel, vật liệu làm dao chuyên dùng cho quân sự

• Thread starter NgocChuc_BK
  • Ngày mở chủ đề
N

NgocChuc_BK

Author
em thấy người ta làm dao bằng vật liệu cold steel mà em vẫn ko biết loại thép đó là thép gì, nhìn loại dao thì có dao màu trắng và đen. em muốn tìm hiểu sâu hơn về vật liệu này, anh nào có tài liệu gì về cold steel hoặc liên quan đến vật liệu làm dao thì giúp em nhé :) thanks!

Ðề: vật liệu cold steel, vật liệu làm dao chuyên dùng cho quân sự

em thấy người ta làm dao bằng vật liệu cold steel mà em vẫn ko biết loại thép đó là thép gì, nhìn loại dao thì có dao màu trắng và đen. em muốn tìm hiểu sâu hơn về vật liệu này, anh nào có tài liệu gì về cold steel hoặc liên quan đến vật liệu làm dao thì giúp em nhé :) thanks!
Cold steel là hãng làm dao mà bạn, họ thường dùng thép carbon 1055 (VN gọi là C55) cho các sản phẩm của mình. Có rất nhiều loại thép làm dao tốt như:
O1, D2, 1095 (C95) ka-bar thường dùng, 440C, A2, CPM 145CM,....

Last edited:
N

NgocChuc_BK

Author

Cold steel là hãng làm dao mà bạn, họ thường dùng thép carbon 1055 (VN gọi là C55) cho các sản phẩm của mình. Có rất nhiều loại thép làm dao tốt như:
O1, D2, 1095 (C95) ka-bar thường dùng, 440C, A2, CPM 145CM,.... (Các mác này theo AISI nhé)
thế mà e cứ tưởng đó là thép gì, thảo nào tra google toàn ra các trang web bán dao, gươm :D
cảm ơn a nhé!

C

cocacola1

Author

Về dao kéo, thực ra mình thấy trước đến giờ trong nước mình toàn làm bằng các vật liệu trung bình.

Qua một lần làm việc với khách hàng nước ngoài, hiện tại mình biết có một mác thép chuyên dụng để sản xuất dao và kéo với tính chất bền lưỡi cắt rất lâu, mác thép đó là mác thép VG1