Vòng chặn nước ở bơm này làm bằng chất liệu j?

• Thread starter halong0nlin
  • Ngày mở chủ đề
H

halong0nlin

Author

Hiện tại đơn vị em đang sử dụng bơm 2 cửa hút. Với công suất là 1250m3/h
Bơm sử dụng thường rất hay bị hỏng "mặt xoa".
Cái từ "mặt xoa" là em đc các bác thợ nói, còn em hiểu nôm na là vòng chặn nước. Có ở 2 đầu trục của bơm.
Mọi người nói cái vòng đó rất đắt, 20-30tr 1 bộ mặt xoa.
Em muốn hỏi mọi người là cái chi tiết đó đc làm bằng chất liệu j? Có thể sử dụng chất liệu khác ko?

H

halong0nlin

Author
Ðề: Vòng chặn nước ở bơm này làm bằng chất liệu j?

Bơm chỗ em nó y như hình ạ

K

khanhhoang

Author

Bạn có thể nói rỏ hơn về cái mà bạn gọi là " mặt xoa ". Như thế mọi người mới giúp được. Chổ mình hiện tại cũng đang dùng loại bơm này không biết là có thể giúp gì bạn không.

H

halong0nlin

Author

Bạn có thể nói rỏ hơn về cái mà bạn gọi là " mặt xoa ". Như thế mọi người mới giúp được. Chổ mình hiện tại cũng đang dùng loại bơm này không biết là có thể giúp gì bạn không.
Theo em hiểu cái đó là vòng chặn nước, để nước không thể ra 2 bên đầu gối đỡ.
Chỗ em rất hay bị hỏng cái đấy.

K

khanhhoang

Author

Nếu mình không nhầm thì phần bạn đang nói đến là cụm bịt kín của bơm. Bịt kín của bơm theo mình biết thì có hai loại là bịt kín tết chèn và Mechanical seal ( bịt kín cơ khí).Nếu là bịt kín dạng tết chèn, khi rò nước bạn có thể siết hai đai ốc bên cạnh để tăng lực siết làm kín bơm. Khi tết chèn mòn, tiến hành thay thế tết và việc thay thế cũng khá dơn giản. Loại tết chèn bơm tìm mua không khó, và giá cũng không đắt đỏ đâu.Nếu là Mechanical seal thì khi hỏng hai mặt làm kín ( vòng tĩnh và vòng động ) e khuyên bác nên tìm đồ chính hãng để thay. Việc gia công là không khả thi vì độ bóng bề mặt của hai vòng này rất cao.

D

delcam-

Author

Vòng chặn nước hiện nay thì phần lớn là làm bằng sứ ,cái này nếu gia công thì hơi khó nên tốt nhất là tìm mua hàng chính hảng nếu không có thì có thể cải tiến lại để có thể lắp được vòng chặn nước có trên thị trường