xử lý thép sau khi bị biến cứng

• Thread starter lequan.ck3
  • Ngày mở chủ đề
L

lequan.ck3

Author
các anh cho em hỏi.thép sau khi bị biến cứng thì lên xử lý thế nào để đảm bảo đc cơ tính của thép trong qua trình gia công cắt gọt(cụ thể một chút),hay là trong quá trình làm việc.anh chị nào có tài liệu về phần này không cho em với.em đang nghien cứu về phần này.cám ơn mọi người nhé.

T

tuanpv

Author
Ðề: xử lý thép sau khi bị biến cứng

Bạn có thể mang thép đi ủ để làm mềm lại.

L

lequan.ck3

Author

Bạn có thể mang thép đi ủ để làm mềm lại.
bác có thể nói rõ hơn một chút đc ko ạ.ngoài phương pháp ủ có còn phương pháp nào để giải quyết ko ạ.các bác có thể cho em biết một số nguyên nhân làm cho thép bị biến cứng,và thành phần tổ chức của thép bị biến cưng đc ko ạ.em cám ơn các bác nhiều....... nhiều.

worm

Well-Known Member
Moderator

bác có thể nói rõ hơn một chút đc ko ạ.ngoài phương pháp ủ có còn phương pháp nào để giải quyết ko ạ.các bác có thể cho em biết một số nguyên nhân làm cho thép bị biến cứng,và thành phần tổ chức của thép bị biến cưng đc ko ạ.em cám ơn các bác nhiều....... nhiều.
Cái này mời về đọc lại sách. Đối với mấy câu hỏi kiểu hỏi cho có mà không thèm tìm hiểu trước thế này, thật sự, tớ rất ghét trả lời dù có biết. May ra mấy tên khác thương tình, còn tớ thì ... xin lỗi, về đọc lại sách trước đi đã.

L

lequan.ck3

Author

em nói cho bác worm thế này nhá.em tìm trong sách ko có em mới hỏi các bác chứ em biết rồi thì hỏi làm cái gì.bác cứ tỏ vẻ biết nhiều thế thì trả lời đi.sách hả thế sách nào có bác chỉ giúp em.hơn nưa sách nếu có đichawng nữa thì cũng quá sơ xài nos chỉ nói xơ qua,biết đâu mà lần.bác ko trả lời thì thôi đừng có ra vẻ như vậy.

Last edited by a moderator:

worm

Well-Known Member
Moderator

em nói cho bác worm thế này nhá.em tìm trong sách ko có em mới hỏi các bác chứ em biết rồi thì hỏi làm cái gì.bác cứ tỏ vẻ biết nhiều thế thì trả lời đi.sách hả thế sách nào có bác chỉ giúp em.hơn nưa sách nếu có đichawng nữa thì cũng quá sơ xài nos chỉ nói xơ qua,biết đâu mà lần.bác ko trả lời thì thôi đừng có ra vẻ như vậy.
Sách giáo trình về Vật liệu học có nói sơ qua. Còn muốn hỏi theo kiểu của cậu, có nói mà không giải thích tận nơi thì cũng như không? Muốn được trả lời thì ít ra cũng phải cho người ta biết mức độ hiểu biết của cậu đến đâu, còn nếu vẫn trống trơn thì chỉ mất công (vì không hiểu).

F

Fish

Author

các anh cho em hỏi.thép sau khi bị biến cứng thì lên xử lý thế nào để đảm bảo đc cơ tính của thép trong qua trình gia công cắt gọt(cụ thể một chút),hay là trong quá trình làm việc.anh chị nào có tài liệu về phần này không cho em với.em đang nghien cứu về phần này.cám ơn mọi người nhé.
Chia sẻ cho bác tý kinh nghiệm!
hôm cậu thợ hàn ở xưởng bạn tôi hàn răng cho cái bánh răng vi sai bị mẻ, hàn xong đưa vào phay lại thì dao vỡ 2 nhát, thấy cậu thợ tiếp tục mài dao phay tiếp anh bạn tôi kêu mang đi nung nóng lại rồi phủ cát khô lên, hỏi làm thế để làm gì cậu bạn nói là để phay khỏi phá dao.:6:

L

Lovestory729

Author

Tiện đây các bác cho em hỏi chút. Em nghe nói, sau đúc chi tiết bị biến cứng đem đi tôi cải thiện để cải thiện cơ tính cho quá trình gia công cắt gọt. Bác nào cho em biết tôi cải thiệntôi như thế nào? Bác Worm biết nhiều chỉ em với.
"Tý kinh nghiêm" của bac Fish không phải là phương pháp ủ đó sao?

Theo tôi học,thì thép sau khi biến dạng dẻo sẽ bị biến cứng do bị xô lệch mạng rất mạnh,hạt bị đập vỡ -cản trở chuyển động của lệch,ở trạng thái năng lượng tự do rất cao.Thép ở trạng thái này không thể đem ra sử dụng vì rất cứng,nhưng cũng rất đòn,mà đem qua cắt gọt thì không dao nào chịu nổi.Do vậy phải thép phải được 1 qua công đoạn là nhiệt luyện để trở về trạng thái cũ để cắt gọt.tôi biết có 2 cách như sau:
1/Ủ thép:là 1 phương pháp nhiệt luyện bao gồm nung thép dến một nhiệt độ nhất định,giữ nhiệt một thời gian cần thiết,sau đó làm nguội cùng lò(làm nguội chậm).tổ chức nhận được tuân theo giản đồ Fe-C,có độ cứng,độ bền thấp,độ dẻo độ dai cao.
có các phương pháp thông thường:
-ủ thấp:chỉ nung đến nhiệt độ khoảng 200-300 độ C nhằm khử một ít ứng suất.
-ủ có chuyển biến pha:
+ủ hoàn toàn:nung đến trạng thái hoàn toàn Austenit (nhiệt độ Ac3 +30-50 oC),áp dụng cho thép trước cùng tích.
+ủ không hoàn toàn:nung đến tt chưa hoàn toàn Au (nhiệt độ Ac1+30-50 oC),áp dụng cho thép sau cùng tích.
2/thường hóa:là 1 pp nhiệt luyện,gồm nung thép đến trạng thái hoàn toàn Au,giữ nhiệt 1 t/g cần thiết,sau đó làm nguội ngoài không khí.Tổ chức nhận được có hạt nhỏ mịn,độ cứng,bền cao hơn ủ.
Áp dụng cho các trường hợp:
+làm giảm độ cứng có hàm lượng C thấp (<0,3%).
+tạo ra tổ chức Au nhỏ mịn,chuẩn bị tổ chức cho nhệt luyện kết thúc.
+khử lưới XeII trên biên giới hạt.
*ủ và thường hóa thường giảm độ cứng độ bền đến khoảng còn 150-220HB.