Xin cho em hỏi cách copy cụm chi tiết trong bản vẽ Assembly?

Author
Trước hết cháu mong các cô chú thông cảm vì cầu hỏi của cháu có khi là câu hỏi nhỏ phải vào trong topic " những câu hỏi nhỏ solidwork " nhưng cháu đang cần quá mong mọi người thông cảm ạ

.....Cháu đang phải dựng lại sơ đồ phòng đựng phụ tùng xe máy yamaha bằng giá đỡ ....bên ya họ yêu cầu vẽ 3D nên cháu dùng solidwork nhưng đến phần chèn giá đỡ vào phòng cháu muốn copy giá đỡ ra cho đỡ phải trèn từng giá vào rồi lại đặt mate rất mất time mà time cháu ko có nhiều .....chưa bit giải quyết thế nào mong mọi người giúp cháu với ạ .......đây là sơ đồ cháu đang vẽ dở

mới học solidwork nên còn nhiều điều chưa bit mong mọi người giúp đỡ ạ ^^

K

khuat thuy

@ co_khi
Theo tớ bạn có thể sử dụng lệnh Linear Pattern (Insert\component patten...)

T

tuan_anh_tdh51

cho toi hoi co ai co trang web nao noi ve cac bo loc tin hieu khong,neu co pm duong link ho toi nha.cam on nhiu nhiu.

Author
@ co_khi
Theo tớ bạn có thể sử dụng lệnh Linear Pattern (Insert\component patten...)

thank cậu nha......mình làm thấy nhanh hơn rùi ....^^ ( trước giờ toàn chơi 2D ..mới học solid đc mấy hum bạn thông cảm nha )

ah cậu cho mình hỏi thêm mình muốn copy 1 chi tiết trong bản assembly vào chỗ nào bạn ???

@ co_khi:
Bản lắp ghép của bạn lỗi mate mà chưa xử lý hết thì có lúc nguy hiểm lắm. Với bản vẽ của bạn, nên chia thành nhiều assem nhỏ rồi ghép thành assem lớn hơn để dễ quản lý. Một assem mà có tới 20-30-... part ghép lại thì phức tạp lắm.

Author
@ co_khi:
Bản lắp ghép của bạn lỗi mate mà chưa xử lý hết thì có lúc nguy hiểm lắm. Với bản vẽ của bạn, nên chia thành nhiều assem nhỏ rồi ghép thành assem lớn hơn để dễ quản lý. Một assem mà có tới 20-30-... part ghép lại thì phức tạp lắm.

thank anh VTS .......bản vẽ của em bị lỗi mate nhưng xử lý sao cho hết anh nhỉ ??......

Author
Cuối cùng thì cũng xong

nhưng xin cho em hỏi ở bên cây Feature ....có tam giác mầu vàng và mũi tên đen chỉ xuống .....ko bit là lỗi j ạ ? ko biết có phải lỗi khi em mate ko ???

@co_khi:
Các bạn nên chịu khó sử dụng Help của SW, rất hay và hiệu quả.
Vào menu help, Sw Help Topics, sử dụng ô Search để tìm kiếm. Ví dụ, tìm hiểu lỗi về mate trong assem, nhập vào "error mate" rồi bấm vào "List Topics", ra một loạt kết quả, chọn kết quả "Mate Errors", thấy ngay...

Hoặc tìm ý nghĩa của các icon báo lỗi, search với từ khóa "error icon"

( không được kêu là Tiếng Anh của em "kém lắm" nhé)
Công cụ để khám phá thêm là F1 + LacViet MTD + ProDic + thời gian + các sản phẩm thực tế.
...............

Last edited:
T

toantt1986

Ðề: Xin cho em hỏi cách copy cụm chi tiết trong bản vẽ Assembly?

anh ơi khi chèn Assembly nhỏ vào thì mất hết chi tiết lắp ghép của Assembly nhỏ ấy, nó chỉ còn 1 chi tiết chính( chi tiết gốc của Assembly nhỏ ấy thôi). giúp em với