Xin hỏi về máy đo độ tròn

Author
chào các pro.
em được giao nhiệm vụ tìm hiểu cái máy đo độ tròn nhưng em vẫn chưa tìm hiểu được gì.
- nếu kiểm tra độ tròn bằng tay thì:
Độ tròn của chi tiết được xác định thông qua sự quan sát lượng biến thiên đương kính : phương pháp đo 2 tiếp điểm, phương pháp đo 3 tiếp điểm.
+ Phương pháp đo 2 tiếp điểm : Phương pháp này được sử dụng khi tiết diện đo có méo cạnh chẵn.

+ Phương pháp đo 3 tiếp điểm : Phương pháp này được sử dụng khi tiết diện đo có méo cạnh lẻ.
Các phương pháp đo độ tròn nêu trên có khả năng đo độ tròn tương đối tốt. Tuy nhiên những phương pháp này cho năng suất không cao, độ chính xác còn nhiều hạn chế và chỉ thích hợp với các bề mặt không bị khuyết.
- chính vì vậy thầy cho em tìm hiểu máy đo độ tròn để đo chính xác hơn, đo được nhiều mặt phức tạp hơn. và phải có ghép nối với máy tính để lấy và xử lí số liệu sẽ trở nên đơn giản và hiệu qủa. thế mới khó cho em.
- máy đo độ tròn thì nhìn chung cũng vẫn phaỉ dựa theo nguyên tắc trên. các pro cho em hỏi còn nguyên tắc đo độ tròn nào nữa không nhỉ? chỉ giáo cho em với.
nếu có chút tài liêu gì về máy đo độ tròn tì up cho em xin.
thanks các pro.

Last edited:
Ðề: hỏi về máy đo độ tròn

Mình cũng chung vấn đề với bạn Trung, đang tìm hiểu các máy đo tọa độ nói chung và máy đo độ tròn nói riêng, nhờ các pro chỉ giáo giúp.

Last edited by a moderator:

paven8880

Active Member

[FONT=&quot]B[/FONT]ạn hãy tra thuật toán của [FONT=&quot]P.B.Dhanish[/FONT] ([FONT=&quot]P.B. Dhanish (2002), “A simple algorithm for evaluation of minimum zone circularity error from coordinate data”, International journal of Machine Tool & Manufacture 42 (2002) 1589-1594.[/FONT]) dựa vào thuật toán này và dữ liệu điểm đo đưọc từ máy CMM, chúng ta có thể lập 1 chương trình bằng ngôn ngữ tin học (ví dụ Java hay C) xác định sai lệch độ tròn.
Ví lí do tế nhị mình không thể giúp bạn nhiều hơn, thông cảm.

M

matbao2006

cho minh dang dung cai may do do tron cua thang mitutoyo. dau tien dau do cua no lay du lieu 3600 vi tri quang chi tiet
sau do no dung cac bo loc toan hoc de loai bo nhieu > no ve ra bien dang do.de tinh do tron no co may kieu lua tron . tim tren mag file user's manual cua no ma doc them, vao trang cua mitutoy do

Author

cho minh dang dung cai may do do tron cua thang mitutoyo. dau tien dau do cua no lay du lieu 3600 vi tri quang chi tiet
sau do no dung cac bo loc toan hoc de loai bo nhieu > no ve ra bien dang do.de tinh do tron no co may kieu lua tron . tim tren mag file user's manual cua no ma doc them, vao trang cua mitutoy do
đúng rồi bạn.
mình cũng đang tìm máy đo độ tròn của mitutoyo nhưng vào trang chủ chỉ thấy hình máy với thông số máy.
bạn có tài liệu gì về máy này không up lên cho mình xem với.
thanks bạn
mà bạn ở đâu vây? có thể mình đến chỗ bạn tham quan được không nhỉ?

M

matbao2006

Ðề: Xin hỏi về máy đo độ tròn

Để mai đi làm tớ kiểm tra xem file mềm ở đâu tớ gửi cho. Cty ở Ba la Hà đông, không thể thăm quan được đâu. có gì cần tớ giúp được tớ sẽ gửi cho bạn. Bạn ở HN ?. Tớ sẽ gửi cho bạn 1 file dữ liệu thô của 1 phép đo cho bạn tham khảo + kết quả + điều kiện tính toán của nó cho bạn tìm hiểu kỹ hơn. Cái máy đó =máy tính + đầu đo ghép nối qua cổng nối tiếp thi phải ,bạn có mail ko tớ sẽ gửi hình chi tiết của nó cho

Author

Để mai đi làm tớ kiểm tra xem file mềm ở đâu tớ gửi cho. Cty ở Ba la Hà đông, không thể thăm quan được đâu. có gì cần tớ giúp được tớ sẽ gửi cho bạn. Bạn ở HN ?. Tớ sẽ gửi cho bạn 1 file dữ liệu thô của 1 phép đo cho bạn tham khảo + kết quả + điều kiện tính toán của nó cho bạn tìm hiểu kỹ hơn. Cái máy đó =máy tính + đầu đo ghép nối qua cổng nối tiếp thi phải ,bạn có mail ko tớ sẽ gửi hình chi tiết của nó cho
vâng thế thì tốt quá. em đang làm tốt nghiệp về cái này anh à.
anh gửi cho em xin với.
sr anh vì dạo này em hơi bận, mới bảo vệ thực tập tốt nghiệp xong, jo` mới bắt tay vào làm tốt nghiệp. em có xem ít video về roundness thấy hay quá nên em xin làm luôn tot nnghiệp về cái máy này. nếu có anh gửi cho em qua mail: trungctm8@gmail.com
em cảm ơn.

R

rongocan

cái máy này tài liệu ít lắm.

Có 1 dạng máy cơ dùng để đo độ đồng tâm hoặc đồ tròn đểu được
Bạn tham khảo http://concentricitygage.com/.
CÔng ty cũ mình làm việc có sử dụng máy này. Sử dụng củng chính xác lắm

bạn Search cụm từ khóa này xem,có thể biết thêm chút ít
CMM (Coordinate Measurement Machine).
Ngày xưa khi đi thực hành công nghệ chế tạo máy1,thì có cái máy CMM kiểu này,3 trục.Thầy làm cho xem thôi chứ thầy đâu có cho làm,vì máy xịn,sợ sv làm hỏng.Bạn tham khảo rồi tìm hiểu thêm.
http://www.youtube.com/watch?v=wSnEk1nkkGs
chúc bạn thành công.

Last edited:
Author

bạn Search cụm từ khóa này xem,có thể biết thêm chút ít
CMM (Coordinate Measurement Machine).
Ngày xưa khi đi thực hành công nghệ chế tạo máy1,thì có cái máy CMM kiểu này,3 trục.Thầy làm cho xem thôi chứ thầy đâu có cho làm,vì máy xịn,sợ sv làm hỏng.Bạn tham khảo rồi tìm hiểu thêm.
http://www.youtube.com/watch?v=wSnEk1nkkGs
chúc bạn thành công.
thanks các pro.
đúng là cái em cần tìm. em search cũng dc 1 chút ít tài liệu.
nếu có j liên quan mong mọi người up lên cho em xin nhé.
nếu có thời gian các pro có thể gửi cho em qua địa chỉ: trungctm8@gmail.com
em cảm ơn