Xin hỏi về mô phỏng hàn ma sát trong ANSYS

H

hvloc92

Author
Mình đang làm luận án về Hàn ma sát và mô phỏng hàn ma sát.
Mình đã tạo mô hình cho bài toán xong, xác định vật liệu và chia lưới, đặt một số điều kiện biên cơ bản, nhưng khi Solve vẫn không cho kết quả như mong muốn.
Sau đây là các hình ảnh của bài làm của mình, xin các bạn xem qua xem qua:

Pathétique

Active Member
Ðề: Xin hỏi về mô phỏng hàn ma sát trong ANSYS

Mình làm mô phỏng hàn nhiều nhưng không dùng Ansys nên nhìn kĩ hình cũng không hiểu lắm. Bạn mô tả chi tiết hơn được không ?

Friction stir welding cũng như các welding process khác có nhiều cách mô phỏng : thermomechanics và thermofluid... Mô hình của bạn là theo approach nào ?

Bạn có thể làm từng bước để check, đầu tiên chỉ là bài toán đơn giản nén thanh này vào thanh kia, với material behavior là elasto-visco-plastic, check điều kiệu contact nữa. Sau đó đặt loading là nhiệt độ để check kết quả. Tiếp theo là đặt điều kiện biên là góc hoặc vận tốc quay để kiểm tra biến dạng. Sau nữa là mô hình nhiệt độ phụ thuộc vào vận tốc quay. Cuối cùng là những bước cải tiến và hoàn thiện mô hình.

Để mô hình hóa, bạn có thể tham khảo reference sau (mấy trang đầu là tiếng Pháp nhưng nội dung thì hoàn toàn tiếng Anh) : http://hal.archives-ouvertes.fr/docs/00/27/12/34/PDF/these_S-Guerdoux.pdf

M

masterbean

Author
Ðề: Xin hỏi về mô phỏng hàn ma sát trong ANSYS

các bác có ai có tài liệu và phần mềm cài của phần mềm sysweld không ạ, có thể share cho em được không. Còn 2 tháng nữa là em bảo vệ luận văn tốt nghiệp mà giờ em đang rất cần phần mềm sysweld để hoàn thiện nốt đề tài, các bác giúp em với em cảm ơn nhiều lắm.